Chưa ly hôn có tách khẩu được không?

Tách khẩu khi chưa ly hôn được không

Không quy định về tình trạng hôn nhân khi một bên muốn tách khẩu mà hoàn toàn dựa vào điều kiện về năng lực chủ thể, ý chí của chủ thể có nhu cầu tách hộ khẩu và ý chí của chủ hộ nếu thuộc trường hợp trước đây chuyển hộ khẩu đến.

Xin chào luật sư, tôi có vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau:

Vợ chồng tôi lấy nhau được 10 năm và chúng tôi đã nhập hộ khẩu vào căn nhà mà chúng tôi xây dựng được.

Nay vì lý do cá nhân nên tôi muốn tách sổ hộ khẩu để tôi đứng hộ khẩu riêng.

Tôi không biết chưa ly hôn thì có thể tách hộ khẩu được không?

Tôi cần thực hiện thủ tục tách hộ khẩu thế nào?

Rất mong nhận được câu trả lời từ luật sư!


Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy.

Về thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề chưa ly hôn có tách khẩu được không, chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


Căn cứ tách hộ khẩu

Khi muốn được cấp sổ hộ khẩu mới, việc đầu tiên cần làm là tách sổ hộ khẩu nếu đã có tên trong sổ hộ khẩu khác. Đối với điều kiện để được tách hộ khẩu, pháp luật quy định tại Điều 27 Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013 như sau:

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

Như vậy, nếu thuộc một trong hai trường hợp nêu trên, cá nhân có đủ điều kiện tách hộ khẩu và có thể yêu cầu Cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục tách hộ khẩu cho mình.


Chưa ly hôn có tách khẩu được không?

Như vậy, muốn tách hộ khẩu thì bạn phải thuộc một trong hai trường hợp được tách sổ hộ khẩu nêu trên. Pháp luật không quy định về tình trạng hôn nhân khi một bên muốn tách khẩu mà hoàn toàn dựa vào điều kiện về năng lực chủ thể, ý chí của chủ thể có nhu cầu tách hộ khẩu và ý chí của chủ hộ nếu thuộc trường hợp trước đây chuyển hộ khẩu đến. Hiện tại chưa hề có quy định về việc vợ chồng có chung hộ khẩu hoặc chưa ly hôn thì không được tách hộ khẩu.

Chưa ly hôn có được tách khẩu không

Trong trường hợp của bạn, dù vợ chồng bạn chưa ly hôn thì bạn vẫn được tách hộ khẩu theo quy định của pháp luật Việt Nam.


Thủ tục tách hộ khẩu khi chưa ly hôn

Sau khi xét thấy đủ điều kiện để tách sổ hộ khẩu thì bạn tiến hành thủ tục tách hộ khẩu như sau:

Chuẩn bị hồ sơ

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 27 Luật Cư trú người có nhu cầu tách hộ khẩu cần chuẩn bị những giấy tờ, tài liệu sau đây:

  • Đơn xin tách hộ khẩu;
  • Sổ hộ khẩu;
  • Chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ khác có giá trị tương đương;
  • Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;
  • Ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ. Vậy nếu chồng bạn là chủ hộ thì cần phải có ý kiến bằng văn bản của chồng bạn đồng ý cho bạn tách hộ khẩu.

Nộp hồ sơ đến cơ quan có thẩm quyền

Sau khi chuẩn bị hoàn tất hồ sơ trên, bạn tách hộ khẩu cần nộp lên cơ quan có thẩm quyền giải quyết việc tách sổ hộ khẩu. Thẩm quyền tách khẩu được xác định như sau:

  • Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì cơ quan có thẩm quyền là công an nhân dân quận, huyện (thuộc thành phố trực thuộc trung ương);
  • Đối với tỉnh thì cơ quan có thẩm quyền là công an nhân dân xã (thuộc huyện thuộc tỉnh) hoặc công an nhân dân thị trấn, thành phố (thuộc tỉnh).

Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận đơn và giải quyết

Sau khi tiếp nhận hồ sơ, thủ tục xin tách hộ khẩu, cơ quan có thẩm quyền xem xét hồ sơ và xác minh điều kiện tách hộ khẩu.

Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, Công an có thẩm quyền có trách nhiệm giải quyết yêu cầu tách sổ hộ khẩu.

Trong trường hợp hồ sơ tách sổ hộ khẩu hợp lệ và đủ điều kiện tách hộ khẩu thì Công an có thẩm quyền giải quyết việc tách hộ khẩu và cấp sổ hộ khẩu cho bạn.

Trường hợp không đủ điều kiện thì trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do về việc không giải quyết yêu cầu tách hộ khẩu đó.


Cơ sở pháp lý


Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề chưa ly hôn có tách khẩu được không của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ TỔNG ĐÀI 19006588 gặp Luật sư tư vấn ly hôn của Luật Quang Huy.

Ngoài ra, nếu có nhu cầu ly hôn nhanh, bạn có thể sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi tại đây:

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G