#1 Chia tài sản khi không đăng ký kết hôn - [Cập nhật 10/2021]

Chia tài sản khi không đăng ký kết hôn thế nào?

Chia tài sản khi không đăng ký kết hôn như thế nào
Vấn đề ly hôn rất phức tạp. Để có thể thực hiện thủ tục ly hôn nhanh chóng và đảm bảo quyền lợi tối đa, bạn cần có sự tư vấn chi tiết từ những Luật sư có kiến thức, kinh nghiệm chuyên sâu. Nếu cần hỗ trợ, bạn hãy liên hệ tới tổng đài tư vấn ly hôn của Luật Quang Huy để được giải đáp nhanh chóng nhất!
  • Không đăng ký kết hôn nhưng có tài sản chung thì vẫn được chia cho mỗi bên.
  • Việc chia các tài sản này sẽ dựa vào công sức đóng góp của mỗi bên.
  • Trường hợp không xác định được thì công sức đóng góp là như nhau và tài sản sẽ được chia đôi.

Chào luật sư, năm 2015, tôi và vợ tôi bắt đầu sống chung nhưng không đăng ký kết hôn.

Gần đây, chúng tôi phát sinh nhiều mâu thuẫn và không muốn chung sống với nhau nữa.

Chúng tôi không có con chung nhưng có sở hữu chung một căn chung cư, một ô tô và một khoản tiền tiết kiệm gửi ở ngân hàng.

Vậy trong trường hợp như của tôi và vợ tôi thì không đăng ký kết hôn có được chia tài sản hay không?

Nếu được thì chia tài sản khi không đăng ký kết hôn như thế nào? Mong được Luật sư giúp đỡ.


Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy.

Về thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề chia tài sản khi không đăng ký kết hôn, chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


Không đăng ký kết hôn có được chia tài sản không?

Hiện nay, việc nam nữ sống chung nhưng không đăng ký kết hôn đang trở nên rất phổ biến.

Điều này dẫn đến nhiều thắc mắc liệu vợ chồng không đăng ký kết hôn thì có được chia tài sản hay không?

Đối với vấn đề này, Điều 16 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 có quy định về việc giải quyết quan hệ tài sản của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn như sau:

1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Trong trường hợp này, vì vợ chồng không đăng ký kết hôn nên mối quan hệ giữa các bên chỉ được xem xét như quan hệ dân sự thông thường.

Luật dân sự nước ta đề cao sự thỏa thuận giữa các bên trong việc giải quyết các tranh chấp phát sinh.

Tuy nhiên, khi không đạt được sự thỏa thuận thì các bên cũng có thể yêu cầu Tòa án giải quyết theo các quy định của Bộ luật dân sự hiện hành năm 2015.

Như vậy, vấn đề tài sản của nam nữ sống chung như vợ chồng không đăng ký kết hôn vẫn được giải quyết dựa trên các quy định của Bộ luật dân sự và nguyên tắc chung của Luật Hôn nhân và gia đình.

Và nếu nam nữ sống chung không đăng ký kết hôn nhưng có tài sản chung thì tài sản chung đó vẫn được chia để đảm bảo quyền lợi cho mỗi bên.


Sống chung như vợ chồng không đăng ký kết hôn thì chia tài sản như thế nào?

Việc chia tài sản khi nam nữ sống chung với nhau như vợ chồng không đăng ký kết hôn được thực hiện theo quy định tại Điều 16 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Theo đó, việc chia tài sản chung của các cặp nam nữ sống chung với nhau không đăng ký kết hôn sẽ được giải quyết theo thỏa thuận của các bên.

Các bên có thể tự do định đoạt tài sản của mình mà không vi phạm điều cấm của luật và không trái đạo đức xã hội, không ảnh hưởng tới quyền và lợi ích của bên thứ ba.

Trong trường hợp không thỏa thuận được về việc chia tài sản chung thì một trong hai bên nam nữ hoặc cả hai bên có thể yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật.

Điều 218 Bộ luật dân sự năm 2015 về định đoạt tài sản chung quy định như sau:

1. Trường hợp sở hữu chung có thể phân chia thì mỗi chủ sở hữu chung đều có quyền yêu cầu chia tài sản chung; nếu tình trạng sở hữu chung phải được duy trì trong một thời hạn theo thỏa thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của luật thì mỗi chủ sở hữu chung chỉ có quyền yêu cầu chia tài sản chung khi hết thời hạn đó; khi tài sản chung không thể chia được bằng hiện vật thì chủ sở hữu chung có yêu cầu chia có quyền bán phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp các chủ sở hữu chung có thỏa thuận khác.

Trong trường hợp của bạn, hai bạn không đăng ký kết hôn nhưng có tài sản chung thì vẫn được chia cho mỗi bên.

Việc chia các tài sản này sẽ dựa vào công sức đóng góp của mỗi bên. Trường hợp không xác định được thì công sức đóng góp là như nhau và tài sản sẽ được chia đôi.

Đối với tài sản chung là căn chung cư và ô tô: Đây là các loại tài sản không chia được bằng hiện vật nên phải chia theo giá trị.

Khi đó, Tòa án sẽ chia trên giá trị của tài sản này và quyền sở hữu tài sản sẽ thuộc về một người.

Người còn lại được thanh toán bằng tiền tương ứng với phần giá trị tài sản mà họ được nhận theo quyết định của tòa án.

Trong trường hợp không thể thống nhất ai sẽ là người nắm giữ căn chung cư hay ô tô nói trên, hai bạn có thể thỏa thuận về việc bán và chia phần giá trị thu được theo tỉ lệ cho mỗi bên.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 16 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 cũng quy định:

2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Như vậy, cho dù chia tài sản gì và chia bằng cách nào thì cũng phải tuân thủ nguyên tắc cơ bản của pháp luật hôn nhân và gia đình đó là bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con.

Đồng thời, công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Cho nên dù một trong hai bên chỉ ở nhà làm những công việc này thì cũng được tính công sức đóng góp như người đi làm công việc bên ngoài và có thu nhập.


Căn cứ pháp lý

  • Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014
  • Bộ luật dân sự năm 2015

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề chia tài sản khi không đăng ký kết hôn.

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn ly hôn qua Hotline 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.


   

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

5/5 - (2 bình chọn)
Tác giả bài viết
G

ĐẶT 1 CÂU HỎI MIỄN PHÍ!