Người bị nhiễm hiv có được kết hôn không?

Người bị nhiễm HIV có được kết hôn không?
  • Pháp luật hiện hành không có quy định về vấn đề người bị nhiễm HIV có được kết hôn không.
  • Tuy nhiên, người bị nhiễm HIV vẫn cần lưu ý một số vấn đề khi đăng ký kết hôn.

Kết hôn là một sự kiện pháp lý quan trọng, đánh dấu một thay đổi rất lớn cho hành trình tìm hiểu, yêu thương nhau của hai bên nam nữ.

Tuy vậy, nhiều người khi đứng trước ngưỡng cửa hôn nhân lại e ngại, lo sợ nhiều điều bởi bản thân mang khiếm khuyết.

Trong số rất nhiều băn khoăn đó, có một câu hỏi đang được nhiều người quan tâm, đó là: Người bị nhiễm HIV có được kết hôn không?

Trong bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ tư vấn đến bạn những thông tin chính xác nhất.


Người bị nhiễm HIV có được kết hôn không?

HIV là chữ viết tắt của cụm từ tiếng Anh “Human Immunodeficiency Virus” là vi rút gây suy giảm miễn dịch ở người, làm cho cơ thể suy giảm khả năng chống lại các tác nhân gây bệnh.

Hiện nay, bệnh HIV chưa có thuốc chữa đặc trị để chữa dứt bệnh HIV mà chỉ có các loại thuốc kháng virus (ARV) giúp hạn chế sự phát triển của virus.

Vậy đối với những người không may mắc phải căn bệnh nguy hiểm này, quyền được kết hôn của họ có bị hạn chế hay không?

Luật Quang Huy xin trả lời câu hỏi của bạn: Người bị nhiễm HIV được pháp luật công nhận quyền kết hôn như người bình thường.

Bởi lẽ, việc nhiễm HIV không thuộc vào trường hợp không đủ điều kiện kết hôn hoặc trường hợp cấm kết hôn mà Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành quy định:

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  • Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  • Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  • Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
  • Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Ngoài ra, về nguyên tắc của Luật Phòng, chống nhiễm vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS) thì

Không kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV và thành viên gia đình họ; tạo điều kiện để người nhiễm HIV và thành viên gia đình họ tham gia các hoạt động xã hội, đặc biệt là các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS.

Bên cạnh đó, Luật Phòng, chống nhiễm vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS) cũng ghi nhận các quyền của người bị nhiễm HIV tại Điều 4:

Người nhiễm HIV có các quyền sau đây:

  • Sống hòa nhập với cộng đồng và xã hội;
  • Được điều trị và chăm sóc sức khỏe;
  • Học văn hoá, học nghề, làm việc;
  • Được giữ bí mật riêng tư liên quan đến HIV/AIDS;
  • Từ chối khám bệnh, chữa bệnh khi đang điều trị bệnh AIDS trong giai đoạn cuối;
  • Các quyền khác theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người bị nhiễm HIV vẫn được quyền kết hôn như người bình thường.


Lưu ý với người nhiễm HIV khi đăng ký kết hôn

Mặc dù pháp luật không hạn chế quyền kết hôn của người bị nhiễm HIV, tuy nhiên, vẫn có một số lưu ý với người nhiễm HIV khi đăng ký kết hôn như sau:

Thông báo tình trạng nhiễm HIV của  mình cho vợ, chồng hoặc cho người chuẩn bị kết hôn với mình biết

Vì mục đích đảm bảo nguyên tắc hôn nhân tự nguyện mà Luật Hôn nhân và gia đình quy định, người bị nhiễm HIV cần cung cấp thông tin về tình trạng nhiễm bệnh của bản thân cho người yêu hay người bạn đời tương lai biết để họ có quyết định có tiến đến hôn nhân hay không.

Nếu trường hợp, một người biết bản thân bị nhiễm HIV mà cố tình giấu diếm vợ/chồng tương lai của mình, sau này có thể bị xét vào trường hợp kết hôn giả tạo là một trong số các điều cấm của Luật.

Có biện pháp phòng chống lây nhiễm HIV

Hiện nay, cùng với sự phát triển của xã hội, nền y học thế giới đã đưa ra rất nhiều biện pháp phòng chống lây nhiễm HIV như: dùng bao cao su trong quan hệ tình dục, tránh tiếp xúc đường máu, điều trị bằng thuốc kháng virus (ARV).

Nếu người bị nhiễm HIV uống thuốc hàng ngày theo hướng dẫn của bác sĩ sẽ duy trì tải lượng virus ở mức không phát hiện được.

Tải lượng virus dưới 200 bản sao/ml máu được xác định là ngưỡng không phát hiện.

Bằng chứng khoa học này được gọi là Không phát hiện = Không lây truyền (K=K).

Thực tế, thuốc ARV đã được sử dụng và có nhiều kết quả tích cực trong hạn chế lây nhiễm HIV giữa vợ chồng và từ bố mẹ sang con.


Cơ sở pháp lý


Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn về vấn đề Người bị nhiễm HIV có được kết hôn không mà Luật Quang Huy gửi đến bạn.

Để được tư vấn cụ thể hơn về vấn đề này, hãy liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến hôn nhân và gia đình 24/7 của Luật Quang Huy qua hotline 19006588 ngay và nhận hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G

TƯ VẤN MIỄN PHÍ NGAY!

Scroll to Top