Không đăng ký kết hôn có bị phạt không?

Không đăng ký kết hôn có bị phạt không?

Trường hợp cả hai bên nam nữ đều độc thân thì việc nam nữ sống chung với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn không vi phạm pháp luật.

Pháp luật hiện hành nói chung và pháp luật hôn nhân gia đình nói riêng không điều chỉnh mối quan hệ này.

Việc xác lập mối quan hệ hôn nhân dựa trên cơ sở tự nguyện, tiến bộ nhằm mục đích xây dựng gia đình.

Tuy nhiên trên thực tế có rất nhiều cặp đôi chung sống với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn.

Một trong những câu hỏi đặt ra liên quan đến vấn đề này là không đăng ký kết hôn có bị phạt không.

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giúp bạn hiểu rõ vấn đề này.


Không đăng ký kết hôn có bị phạt không?

Thực tế khi nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng hay đã tổ chức đám cưới rồi nhưng chưa đăng ký kết hôn thường thắc mắc về vấn đề: đăng ký kết hôn trễ có bị phạt không và mức phạt như thế nào?

Tại Điều 14 của luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn sẽ trả lời cho câu hỏi không đăng ký kết hôn có bị phạt?

1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

2. Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn.”

Chiếu theo quy định trên cũng đã giải đáp được những thắc mắc như đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không hay đăng ký kết hôn sau cưới có bị phạt không.

Theo như quy định trên thì nam nữ sống chung như vợ chồng hoặc tổ chức đám cưới rồi mà chưa thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn:

  • Xét về mặt pháp lý, hai bên chưa xác lập mối quan hệ hôn nhân và không bị ràng buộc với nhau về quyền và nghĩa vụ vợ, chồng trong thời gian chung sống.
  • Như vậy, việc đăng ký kết hôn muộn hay không đăng ký kết hôn đều không vi phạm pháp luật nên không có quy định nào về mức phạt đăng ký kết hôn muộn.

Như vậy, có thể hiểu nếu một trong hai bên nam nữ mong muốn được đăng ký kết hôn với người khác thì việc kết hôn này cũng không trái với quy định của pháp luật về việc vi phạm chế độ vợ, chồng.

Theo đó tại Điều 9 của luật hôn nhân và gia đình năm 2014 cũng quy định rõ về việc đăng ký kết hôn:

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch. Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Để xác lập mối quan hệ hôn nhân và các quyền, nghĩa vụ vợ chồng được xác lập thì phải thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn tại ủy ban nhân dân xã, phường nơi nam, nữ cư trú.


Hệ quả của đăng ký kết hôn muộn hoặc không đăng ký kết hôn

Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

Nhiều người lầm tưởng việc tổ chức đám cưới sẽ là thủ tục được công nhận quan hệ hôn nhân.

Tuy nhiên, việc đăng ký kết hôn ở cơ quan có thẩm quyền mới là để Nhà nước, pháp luật công nhận quan hệ hôn nhân của hai bên nam, nữ.

Nên nếu có tổ chức đám cưới, nhưng không đăng ký kết hôn sẽ không được công nhận quan hệ hợp pháp, không có giá trị pháp lý, sẽ không làm phát sinh quyền và nghĩa vụ vợ, chồng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.

Vì vậy, nếu muốn đám bảo quyền lợi của mình, hai bên nam, nữ nên đăng ký kết hôn.


Cơ sở pháp lý

  • Luật Hôn nhân gia đình năm 2014.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: Không đăng ký kết hôn có bị phạt không.

Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài Tư vấn kết hôn trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G

TƯ VẤN MIỄN PHÍ NGAY!

Scroll to Top