Xóa án tích khi thực hiện hành vi cố ý gây thương tích

Xoá án tích cho tội cố ý gây thương tích

Hỏi: Xin chào luật sư, luật sư cho em hỏi, cách đây 3 năm mẹ em có thực hiện hành vi cố ý gây thương tích và bị tòa kết án 6 tháng tù giam.

Từ đó đến nay thì mẹ em làm ăn lương thiện và hiện nay, mẹ em có nhu cầu muốn ra nước ngoài để làm ăn.

Luật sự cho em hỏi mẹ em đã được xóa án tích chưa?

Cho em hỏi làm sao để em có thể biết được mẹ em được xóa án tích rồi?

Em cảm ơn!


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi! Tại bài viết này, Luật Quang Huy sẽ giải đáp cho bạn đọc về thắc mắc xoá án tích khi thực hiện hành vi cố ý gây thương tích.


Xoá án tích là gì?

Xóa án tích là việc một người đã bị kết án về một tội phạm, đã chấp hành xong các hình phạt và các điều kiện về xóa án tích thì được xóa án tích theo quy định của luật.

Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.


Điều kiện xóa án tích khi thực hiện hành vi cố ý gây thương tích

Pháp luật hình sự quy định có 3 trường hợp được xóa án tích:

  • Đương nhiên được xóa án tích;
  • Xóa án tích theo quyết định của tòa án;
  • Xóa án tích trong trường hợp đặc biệt.

Mẹ bạn phạm tội cố ý gây thương tích, không phải về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội phá hoại hòa bình, chống phá loài người và tội phạm chiến tranh được quy định tại chương XIII và chương XXVI của Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017, do vậy mẹ bạn sẽ thuộc trường hợp đương nhiên xoá án tích.

Điều kiện để đương nhiên được xoá án tích là:

  • Đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo (trường hợp xóa án tích đối với án treo) hoặc hết thời hiệu thi hành bản án
  • Từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, mẹ bạn không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn 1 năm.
  • Trường hợp mẹ bạn đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn 1 năm thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung

Như vậy, nếu bản án của mẹ bạn là 6 tháng tù giam, mẹ bạn đã thực hiện hết thời gian chấp hành án phạt tù và thời gian thử thách 1 năm, cũng đã chấp hành xong hình phạt bổ sung nếu trong thời gian thử thách kia mẹ bạn không phạm tội gì khác. Bên cạnh đó thì mẹ bạn phải có nghĩa vụ khắc phục hậu quả và nộp án phí.

Đầy đủ các điều kiện trên thì mẹ bạn sẽ được đương nhiên xóa án tích.

Xoá án tích cho tội cố ý gây thương tích
Xoá án tích cho tội cố ý gây thương tích

Thủ tục xóa án tích khi thực hiện hành vi cố ý gây thương tích

Căn cứ vào Điều 45 Luật lý lịch tư pháp 2009 quy định về thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp:

Mẹ bạn cấp phải nộp Tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp và kèm theo các giấy tờ sau đây:

  • Bản chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp;
  • Bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

Mẹ bạn nộp Tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp và các giấy tờ kèm theo tại các cơ quan sau đây:

  • Công dân Việt Nam nộp tại Sở Tư pháp nơi thường trú; trường hợp không có nơi thường trú thì nộp tại Sở Tư pháp nơi tạm trú; trường hợp cư trú ở nước ngoài thì nộp tại Sở Tư pháp nơi cư trú trước khi xuất cảnh;
  • Người nước ngoài cư trú tại Việt Nam nộp tại Sở Tư pháp nơi cư trú; trường hợp đã rời Việt Nam thì nộp tại Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia

Vậy nếu thuộc trường hợp đương nhiên xóa án tích mà có nhu cầu xin cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì mẹ bạn cần mang các giấy tờ trên đến nộp tại Sở Tư pháp nơi thường trú, nếu không có nơi thường trú thì đến nộp tại Sở Tư pháp nơi tạm trú.

Thủ tục này có thể ủy quyền cho người khác thực hiện (có mẫu giấy ủy quyền kèm theo) hoặc nhờ người thân mang theo giấy tờ chứng minh mối quan hệ thân nhân để làm thay thủ tục này.

Nếu bạn còn đang băn khoăn về điều kiện hay thủ tục xoá án tích này, đừng ngần ngại, hãy liên hệ ngay cho chúng tôi qua Tổng đài 19006588.

Luật Quang Huy sẽ hỗ trợ tư vấn, giải đáp thắc mắc cho bạn đọc liên quan đến xoá án tích khi phạm tội cố ý gây thương tích.


Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc của bạn.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc bạn có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật hình sự của Luật Quang Huy theo số HOTLINE 19006588 để được tư vấn trực tiếp.

Trân Trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top