Chưa đủ 18 tuổi mà giết người phải hình phạt như thế nào?

Chưa đủ 18 tuổi mà giết người hình phạt sẽ như thế nào?

Xin hỏi luật sư, em có câu hỏi muốn hỏi luật sư: Bạn em mới 16 tuổi có thực hiện hành vi giết người.

Theo tìm hiểu thì em có biết là người dưới 18 tuổi được miễn hình phạt về tội giết người đúng không ạ?

Nếu vẫn phải chịu hình phạt thì bạn em phải chịu bao nhiêu năm tù? Có cách nào để bạn em chịu hình phạt nhẹ hơn không ạ?

Em cảm ơn Luật sư ạ!


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi Luật Quang Huy. Về câu hỏi hình phạt cho người dưới 18 tuổi thực hiện hành vi giết người của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:


Chưa đủ 18 tuổi mà giết người có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Pháp luật hình sự quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự tại Điều 12, Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 như sau:

“1. Người từ đủ 16 tui trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

Một nguyên tắc của Bộ luật hình sự 2015 về vấn đề người chưa thành niên phạm tội là: Việc xử lý người dưới 18 tuổi phạm tội phải bảo đảm lợi ích tốt nhất của người dưới 18 tuổi và chủ yếu nhằm mục đích giáo dục, giúp đỡ họ sửa chữa sai lầm, phát triển lành mạnh, trở thành công dân có ích cho xã hội.

Như vậy, nếu bạn của bạn trong độ tuổi từ 14 đến dưới 18 tuổi, cụ thể là 16 tuổi như thông tin bạn cung cấp sẽ vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người.

Chưa đủ 18 tuổi mà giết người hình phạt sẽ như thế nào?
Chưa đủ 18 tuổi mà giết người hình phạt sẽ như thế nào?

Trách nhiệm hình sự đối với tội giết người mà chưa đủ 18 tuổi

Tội giết người hiện nay được quy định tại Điều 123 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Với tội phạm này, khung hình phạt thấp nhất là từ 07 năm đến 15 năm.

Trường hợp phạm tội ở mức độ nguy hiểm cao hơn, hậu quả nặng nề hơn thì có thể bị áp dụng khung hình phạt từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 91 của Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 thì Toà án sẽ không xử phạt tù chung thân hoặc tử hình đối với người dưới 18 tuổi phạm tội.

Tòa án chỉ áp dụng hình phạt tù có thời hạn đối với người dưới 18 tuổi phạm tội khi xét thấy các hình phạt và biện pháp giáo dục khác không có tác dụng răn đe, phòng ngừa.

Khi xử phạt tù có thời hạn, Tòa án cho người dưới 18 tuổi phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đủ 18 tuổi trở lên phạm tội tương ứng và với thời hạn thích hợp ngắn nhất.

Ngoài ra, Toà án cũng sẽ không áp dụng hình phạt bổ sung đối với người dưới 18 tuổi phạm tội.

Bên cạnh đó, khi quyết định hình phạt, Toà án còn căn cứ thêm vào các tình tiết tăng nặng và tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 51, Điều 52 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Do vậy, để xác định được chính xác hình phạt của mình hoặc người thân của mình, bạn nên cung cấp đầy đủ thông tin vụ án cho những Luật sư giàu kinh nghiệm, điển hình như các Luật sư của Luật Quang Huy.

Chúng tôi có rất nhiều Luật sư trước đây từng là Thẩm phán, từng xét xử rất nhiều vụ án hình sự, bên cạnh đó, cũng có thời hạn chúng tôi đã là Luật sư biện hộ cho nhiều vụ án trên khắp cả nước.

Để được tư vấn nhanh nhất, đừng ngần ngại, hãy liên hệ cho Luật sư qua Tổng đài trực tuyết 19006588.


Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn.

Luật Quang Huy là công ty có kinh nghiệm không chỉ trong việc tư vấn pháp luật Hình sự mà còn có bề dày kinh nghiệm trong vai trò là Luật sư biện hộ cho nhiều vụ án Hình sự trong cả nước.

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật hình sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top