#1 Thay đổi quê quán trong sổ hộ khẩu phải làm như thế nào?

THAY ĐỔI QUÊ QUÁN TRONG SỔ HỘ KHẨU PHẢI LÀM NHƯ THẾ NÀO?

Thay đổi quê quán trong sổ hộ khẩu
  • Chuẩn bị những giấy tờ (Sổ hộ khẩu; Giấy khai sinh; Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; Giấy tờ nhân thân của người yêu cầu.
  • Nộp hồ sơ tại Công an huyện hoặc Công an xã tuỳ từng trường hợp.
  • Trong 30 ngày chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người đại diện trong hộ phải làm thủ tục điều chỉnh trong sổ hộ khẩu.

    Thực tế hiện nay cho thấy, nhiều người gặp phải khó khăn khi thực hiện các thủ tục pháp lý liên quan đến quê quán do thông tin bị sai lệch so với giấy khai sinh. Tuy nhiên, nhiều người vẫn thắc mắc, có được thay đổi quê quán không? Thủ tục thay đổi quê quán trong hộ khẩu như thế nào? Bài viết này của Luật Quang Huy chúng tôi cung cấp đến bạn thông tin liên quan đến thay đổi quê quán trong sổ hộ khẩu theo quy định của pháp luật hiện hành.


Cơ sở pháp lý

  • Luật cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung năm 2013
  • Luật Hộ tịch năm 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật Hộ tịch
  • Thông tư 250/2016/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

Có được thay đổi quê quán trong hộ khẩu không?

      Khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định về quê quán như sau:

Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

      Như vậy, ngay từ khi sinh ra, quê quán của trẻ em đã được xác định cụ thể là theo quê quán của người cha hoặc theo quê quán của người mẹ theo tập quán tại nơi sinh sống hoặc theo thỏa thuận giữa cha và mẹ. Trừ trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con thì quê quán của con sẽ được xác định theo quê quán của người mẹ.

Có được thay đổi quê quán trong hộ khẩu không

      Trường hợp thông tin về quê quán trong Giấy khai sinh và thông tin quê quán trong hộ khẩu khác nhau thì cá nhân có thể yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền đính chính lại thông tin về thông tin quê quán trên sổ hộ khẩu để phù hợp với thông tin trong Giấy khai sinh. Bởi vì giấy khai sinh là giấy tờ gốc của một cá nhân. Tất cả các thông của cá nhân đó trên các giấy tờ khác đều phải thống nhất với thông tin trên giấy khai sinh.

      Như vậy, trong trường hợp thông tin về quê quán trong hộ khẩu của bạn khác với thông tin quê quán trong Giấy khai sinh của bạn thì bạn cần đính chính lại thông tin trên sổ hộ khẩu để thống nhất.


Thủ tục thay đổi quê quán trong hộ khẩu

      Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 29 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013 theo đó:

Trường hợp có thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người được ủy quyền phải làm thủ tục điều chỉnh. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh hoặc quyết định được phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

Thay đổi quê quán trong sổ hộ khẩu

       Như vậy, người có yêu cầu thay đổi quê quán cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

  • Sổ hộ khẩu;
  • Giấy khai sinh hoặc quyết định được phép thay đổi quê quán cho cá nhân của cơ quan có thẩm quyền;
  • Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;
  • Bản chính giấy tờ nhân thân của người yêu cầu.

      Sau khi chuẩn bị những giấy tờ nêu trên, người có yêu cầu thay đổi quê quán trong hộ khẩu nộp hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền. Cụ thể, theo quy định tại khoản 5 Điều 29 Luật cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013 cơ quan có thẩm quyền thay đổi quê quán trong hộ khẩu đó là:

  • Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;
  • Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

      Trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày kể từ ngày có quyết định thay đổi quê quán của cơ quan có thẩm quyền thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người đại diện trong hộ phải làm thủ tục điều chỉnh trong sổ hộ khẩu.


Lệ phí thay đổi quê quán trong hộ khẩu

       Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 250/2016/TT-BTC mức lệ phí thay đổi quê quán trong hộ khẩu tùy thuộc vào điều kiện thực tế của địa phương. Tuy nhiên, Hội đồng nhân dân tỉnh/thành phố cần quyết định mức thu cho việc điều chỉnh thông tin này cần đảm bảo nguyên tắc: mức thu đối với việc đăng ký cư trú tại các quận của thành phố trực thuộc Trung ương, hoặc phường nội thành của thành phố cao hơn mức thu đối với các khu vực khác.

       Như vậy, lệ phí thay đổi quê quán trong hộ khẩu tại mỗi địa phương lại khác nhau theo quy định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định. Tại Hà Nội, mức lệ phí hiện tại áp dụng Nghị quyết 20/2016/NQ-HĐND do HĐND TP. Hà Nội ban hành, và tại TP. Hồ Chí Minh áp dụng Nghị quyết 07/2017/NQ-HĐND do HĐND TP. Hồ Chí Minh ban hành.


     Trên đây là toàn bộ các quy định của pháp luật về vấn đề thay đổi quê quán trong sổ hộ khẩu theo quy định của pháp luật hiện hành. Nếu có gì còn thắc mắc, vui lòng liên hệ TỔNG ĐÀI 19006588 gặp Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình của Luật Quang Huy.

      Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

ĐẶT 1 CÂU HỎI MIỄN PHÍ!