#1 Có được làm giấy khai sinh muộn không? - Luật Quang Huy

CÓ ĐƯỢC LÀM GIẤY KHAI SINH MUỘN KHÔNG?

Làm giấy khai sinh muộn
  • Bạn có thể đăng ký khai sinh muộn cho con, tức là đăng ký khai sinh sau khi đã sinh con được 60 ngày.
  • Trường hợp không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định sẽ phạt cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

    Chào Luật sư, cho tôi hỏi trường hợp tôi và vợ mới sinh bé đầu lòng hồi tháng 3/2019. Tuy nhiên do điều kiện công việc không cho phép, và con tôi thường xuyên ốm phải đi khám chữa bệnh ở xa nên vợ chồng tôi chưa thể tiến hành đăng ký khai sinh cho bé được. Vậy cho tôi hỏi pháp luật bắt buộc đăng ký khai sinh trong vòng bao nhiêu ngày? Có làm giấy khai sinh muộn được không? Làm giấy khai sinh muộn có bị xử phạt không? Mong Luật sư tư vấn giúp.


      Lời đầu tiên cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của mình đến với chúng tôi. Về vấn đề này Luật Quang Huy sẽ giải đáp cụ thể qua bài viết dưới đây.


Cơ sở pháp lý

  • Luật Hộ tịch 2014
  • Bộ luật dân sự 2015
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch
  • Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP
  • Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

Quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh

      Trẻ em có quyền được khai sinh theo quy định tại Khoản 1 Điều 30 Bộ luật dân sự 2015. Vậy, ai là người phải thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con?

      Để trả lời cho câu hỏi này thì tại Khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014, người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con được quy định như sau:

Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

       Như vậy, đăng ký khai sinh cho trẻ em không chỉ là quyền mà còn là nghĩa vụ của những cá nhân, tổ chức nêu trên. Theo đó, những cá nhân, tổ chức có trách nhiệm thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con bao gồm:

  • Cha, mẹ sinh ra con hoặc người giám hộ của con;
  • Ông bà hoặc những người thân thích khác có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con khi cha, mẹ không thể thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh đó. Người thân thích ở đây bao gồm anh, chị, em, cô, dì, chú, bác ruột,…;
  • Cá nhân, tổ chức đang trực tiếp nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con trong trường hợp cha, mẹ hoặc người thân thích, người giám hộ không thực hiện thủ tục này.

      Do đó, xét vào trường hợp của bạn, bạn hoặc vợ bạn có trách nhiệm phải tiến hành đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp, nếu vì lý do công việc và sức khỏe của con bạn có thể nhờ ông bà hoặc những người thân thích khác để tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh cho bé theo quy định của pháp luật.


Có được làm giấy khai sinh muộn không?

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Luật hộ tịch 2014 đã trình bày ở trên cá nhân, tổ chức có nghĩa vụ thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con sẽ có trách nhiệm đăng ký khai sinh trong vòng 60 ngày kể từ ngày con được sinh ra.

Có được làm giấy khai sinh muộn không

      Xét vào trường hợp của bạn, vì lý do công việc cũng như sức khỏe của con bạn thường xuyên đau ốm và phải đi chữa trị ở xa mà chưa thể thực hiện được thủ tục đăng ký khai sinh cho con thì bạn nên ủy quyền cho ông bà hoặc những người thân thích khác tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh cho con trong thời gian sớm nhất. Theo đó, có thể thấy pháp luật quy định đăng ký khai sinh cho con là trách nhiệm của người có quyền và nghĩa vụ thực hiện. Do đó, nếu đăng ký khai sinh cho con khi quá hạn 60 ngày sẽ coi là trường hợp đăng ký khai sinh muộn.

      Bạn có thể đăng ký khai sinh muộn cho con, tức là đăng ký khai sinh sau khi đã sinh con được 60 ngày. Thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn cũng được thực hiện giống như thủ tục đăng ký khai sinh thông thường tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi một trong hai bên vợ chồng cư trú.

      Việc làm giấy khai sinh muộn cho con sẽ ảnh hưởng đến quyền lợi của con và đây là hành vi vi phạm pháp luật, có thể bị xử phạt hành chính theo quy định.


Làm giấy khai sinh muộn bị xử phạt như thế nào?

      Trường hợp đã quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh, người có trách nhiệm mới làm thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 1 Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP như sau:

1. Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định.

Làm giấy khai sinh muộn

      Như vậy, xét vào trường hợp của bạn tính đến thời điểm hiện tại con bạn đã được 7 tháng tuổi mà bạn chưa tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh cho bé thì thuộc trường hợp làm giấy khai sinh muộn tức đã quá hạn 60 ngày để đăng ký khai sinh. Theo quy định pháp luật đã trình bày trên đây bạn sẽ bị phạt cảnh cáo đối với trường hợp đăng ký khai sinh cho con không đúng thời hạn quy định.


      Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề làm giấy khai sinh muộn. Nếu còn thắc mắc muốn được giải đáp, bạn vui lòng liên hệ tới Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình qua TỔNG ĐÀI 19006588 của Luật Quang Huy.

      Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

ĐẶT 1 CÂU HỎI MIỄN PHÍ!