Quy định về độ tuổi lái xe container theo pháp luật hiện hành

Thưa luật sư, tôi muốn thực hiện dịch vụ vận chuyển vận hàng hóa bằng xe container, nhưng tôi không biết điều kiện để lái xe container như thế nào? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Luật Quang Huy . Về vấn đề độ tuổi lái xe container của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:


Cơ sở pháp lý:

  • Luật giao thông đường bộ 2008

Quy định về độ tuổi lái xe container theo pháp luật hiện hành

Hạng giấy phép lái xe

Căn cứ vào khoản 4 điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“Điều 59. Giấy phép lái xe

4. Giấy phép lái xe có thời hạn gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái máy kéo có trọng tải đến 1.000 kg;

b) Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

c) Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

d) Hạng C cấp cho người lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2;

đ) Hạng D cấp cho người lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C;

e) Hạng E cấp cho người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D;

g) Giấy phép lái xe hạng FB2, FD, FE cấp cho người lái xe đã có giấy phép lái xe hạng B2, D, E để lái các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng này khi kéo rơ moóc hoặc xe ô tô chở khách nối toa; hạng FC cấp cho người lái xe đã có giấy phép lái xe hạng C để lái các loại xe quy định cho hạng C khi kéo rơ moóc, đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc.”

Theo đó, đối với người lái xe kéo rơmoóc, sơ mi-rơmoóc (cả xe container) phải có giấy phép lái xe hạng FC. Do vậy, để được lái xe container đầu tiên bạn phải có bằng lái xe hạng FC.

Độ tuổi lái xe

Căn cứ vào khoản 1 điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi người lái xe như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.”

Như vậy, điều kiện về độ tuổi lái xe container phải là từ 24 tuổi trở lên, đã có  giấy phép lái xe hạng C, D hoặc E có thời gian hành nghề lái xe từ 1 năm trở lên và có 50.000 km lái xe an toàn trở lên. Đồng thời, người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. 

Ngoài ra, bạn còn phải tham gia kỳ thi sát hạch nâng hạng giấy phép lái xe hạng FC theo quy định. 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với về vấn đề độ tuổi lái xe container của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ kịp thời.

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top