Quán cafe có cần giấy an toàn thực phẩm không?

Quán cafe có cần giấy an toàn thực phẩm không?

Quán cafe có cần giấy an toàn thực phẩm không?

Thủ tục cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe ra sao?

Trong bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ trả lời cho bạn câu hỏi Quán cafe có cần giấy an toàn thực phẩm không?


Quán cafe có cần giấy an toàn thực phẩm không?

Theo Chương 4, Điều 12, Khoản 1 của Nghị định chính phủ 38/20112/NĐ-CP, việc cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện cấp giấy phép an toàn thực phẩm được thực hiện đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh tại một địa điểm, trừ các trường hợp sau:

  • Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;
  • Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;
  • Bán hàng rong;
  • Kinh doanh thực phẩm đóng gói sẵn.

Theo đó, quá cafe kinh doanh ban đầu nhỏ lẻ sẽ không bắt buộc phải xin giấy phép vệ sinh an toàn vệ sinh thực phẩm. Tuy nhiên sẽ phải xin giấy phép nếu:

  • Có đăng ký kinh doanh
  • Bố trí rõ ràng khu pha chế và khu phục vụ khách hàng
  • Có địa điểm kinh doanh cố định, quy mô không phải nhỏ lẻ
  • Tần số phục vụ khách hàng hằng ngày cao

 


Điều kiện cấp giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán cafe

Trên thực tế không phải đơn vị kinh doanh quán cafe nào cũng được cấp giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm. Để được cấp phép vệ sinh an toàn vệ sinh thực phẩm, quán cafe cần phải đáp ứng được những yêu cầu sau đây:

  • Nguồn gốc nguyên liệu rõ ràng, có giấy chứng minh và sổ ghi chép hàng ngày về nguồn gốc nguyên liệu được chế biến.
  • Chỉ được sử dụng chất phụ gia, chất tạo ngọt hóa học nằm trong danh mục cho phép của Bộ y tế.
  • Có phiếu kết quả kiểm nghiệm cafe, đảm bảo cafe không có dư lượng hóa chất bảo vệ thực phẩm hay độc tố nấm vượt quá ngưỡng cho phép.
  • Bảo đảm đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm về trang thiết bị cơ sở, đặc biệt các dụng cụ để pha chế cà phê và dụng cụ chứa đựng để phục vụ khách hàng.
  • Nhân viên phục vụ phải được khám sức khỏe, cấy phân định kỳ ít nhất 1 năm 1 lần; có Giấy chứng nhận đã được tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm và bảo đảm thực hành tốt vệ sinh cá nhân và an toàn vệ sinh trong quá trình pha chế thức uống.

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe

Hồ sơ xin giấy phép vệ sinh an toàn vệ sinh thực phẩm được nộp tại Chi cục an toàn vệ sinh thực phẩm.

Cơ quan này có trách nhiệm quản lý và cấp giấy phép cho quán cà phê trên địa bàn. Có thể nộp hồ sơ bằng cách gửi qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại cơ quan.


Hồ sơ cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe

Tổ chức, cá nhân muốn có giấy phép an toàn thực phẩm cho quán cafe, ngoài việc đảm bảo những điều kiện nêu trên, cần làm thủ tục xin giấy phép tại cơ quan nhà nước. Căn cứ theo Điều 6 Nghị định số 155/2018/NĐ-CP, hồ sơ xin cấp GCN cơ sở đủ điều an toàn thực phẩm gồm:


Thủ tục cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe

Chuẩn bị và nộp hồ sơ cho cơ quan có thẩm quyền

Bạn phải chuẩn bị  hồ sơ đã trình bày phía trên và nộp đầy đủ hồ sơ cho chi cục an toàn thực phẩm.

Cơ quan có thẩm quyền xem xét tính hợp lệ của hồ sơ

Chi cục vệ sinh an toàn thực phẩm chịu trách nhiệm quản lý và cấp giấy phép cho các cơ sở kinh doanh quán cafe trên địa bàn.

Trong thời gian 5 ngày làm việc, cơ quan có thẩm quyền kiểm tra hồ sơ. Nếu hồ sơ chưa hợp lệ, có văn bản cho cơ sở bổ sung và hoàn chỉnh hồ sơ.

Đối với hồ sơ hợp lệ, trong thời gian 10 ngày làm việc cơ quan có thẩm quyền sẽ có Quyết định thành lập đoàn thẩm định và tổ chức thẩm định tại thực địa.

Nhận kết quả Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

Sau khi đã có kết quả thẩm định tại thực địa và có thông báo đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm, cơ sở kinh doanh dựa theo ngày ghi trên giấy hẹn và lên Chi cục vệ sinh an toàn thực phẩm để lấy kết quả.


Lệ phí cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe

Lệ phí cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm lần đầu: 150.000 đồng/lần.


Thời gian cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe là bao lâu?

Theo quy định, việc cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe có thể mất khoảng 15 ngày làm việc.

Tuy nhiên, trên thực tế, thời gian này có thể kéo dài hơn nếu hồ sơ của bạn chưa hợp lệ hoặc vấn đề kiểm tra an toàn thực phẩm không suôn sẻ.


Mức phạt khi không có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán cafe

Theo quy định tại khoản 1 Điều 18 Nghị định 115/2018/NĐ-CP thì:

Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dịch vụ ăn uống mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp không thuộc diện phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật và vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.

Như vậy, đối với hành vi không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm thì bạn có thể bị phạt hành chính rất nặng.


Dịch vụ cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe – Luật Quang Huy

Về lý thuyết, việc xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe là không quá khó.

Tuy nhiên nếu bạn không nắm được các quy định của pháp luật, không nắm được quy trình kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm và cũng không rõ những công việc bắt buộc phải thực hiện thì sẽ rất dễ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Có thể nói, Luật Quang Huy là đơn vị uy tín, hỗ trợ cho các cơ sở tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe đúng quy trình và hợp pháp. Đây cũng chính là lý do rất nhiều đơn vị doanh nghiệp luôn muốn Luật Quang Huy là nơi hậu thuẫn phía sau về các vấn đề pháp lý để họ có thể yên tâm kinh doanh sản xuất mà không gặp phải bất kỳ rủi ro gì về pháp lý.

Khi bạn sử dụng dịch vụ, chúng tôi sẽ thực hiện tất cả các thủ tục theo yêu cầu, theo ủy quyền của khách hàng.


Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề Quán cafe có cần giấy an toàn thực phẩm không.

Nếu còn thắc mắc về thủ tục xin cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe hoặc mong muốn sử dụng dịch vụ cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe trọn gói của Luật Quang Huy, vui lòng liên hệ Hotline 19006588 để được hỗ trợ.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G

TƯ VẤN MIỄN PHÍ NGAY!

Scroll to Top