Quy định về truất quyền thừa kế theo quy định mới nhất

Quy định về truất quyền thừa kế theo quy định mới nhất

Truất quyền thừa kế là việc người có tài sản hủy bỏ tư cách thừa kế của người thừa kế từ đó người thừa kế không được nhận di sản thừa kế.

Truất quyền hưởng thừa kế là gì?

Người có tài sản có được truất quyền hưởng di sản thừa kế của những người thừa kế không?

Pháp luật quy định như thế nào về truất quyền hưởng di sản thừa kế?

Biết được những thắc mắc trên của bạn đọc, bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn bạn đọc về truất quyền thừa kế theo quy định của pháp luật mới nhất.

Truất quyền thừa kế là gì?

Hiện nay chưa có quy định về khái niệm truất quyền thừa kế.

Tuy nhiên, có thể hiểu truất quyền thừa kế là việc người có tài sản hủy bỏ tư cách thừa kế của người thừa kế từ đó người thừa kế không được nhận di sản thừa kế.


Các trường hợp bị truất quyền hưởng thừa kế

Người lập di chúc có quyền truất quyền hưởng di sản của những người thừa kế. 

Người để lại di sản có quyền chỉ định rõ ai được hưởng di sản cũng như ai không được hưởng di sản do mình để lại tùy thuộc vào ý chí của người để lại di sản mà không cần nêu rõ bất cứ lý do gì.

Đây là quyền tự do định đoạt của chủ sở đối với khối tài sản của mình.


Trường hợp truất quyền hưởng thừa kế vô hiệu

Như phân tích ở trên, truất quyền thừa kế là một trong các quyền của người để lại di sản.

Người để lại di sản có quyền truất quyền thừa kế của những người thừa kế mà không cần bất kỳ lý do gì.

 Tuy nhiên, sống trong xã hội văn minh và có pháp luật, mọi sự tự do đều nằm trong khuôn khổ.

Tự do của người này không thể ảnh hưởng tới quyền lợi hợp pháp của người khác.

Do đó, pháp luật quy định một trường hợp ngoại lệ, mà việc người đó hưởng di sản sẽ không phụ thuộc vào di chúc.

Căn cứ Điều 669 Bộ Luật Dân Sự 2015, nếu thuộc một trong các trường hợp sau thì những người này vẫn được hưởng di sản bằng 2/3 suất của một người nếu di sản được chia theo pháp luật:

  • Người chưa thành niên, cha, mẹ, vợ ,chồng. 
  • Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

Quy định này nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của những người thân thiết nhất, có mối quan hệ ràng buộc với người để lại di sản.

Ngoài ra, nếu di chúc được lập có chỉ định người không được hưởng di sản nhưng di chúc lại không phát sinh hiệu lực.

Di chúc không phát sinh hiệu lực là di chúc không thỏa mãn đầy đủ các điều kiện:

  • Điều kiện về mặt chủ thể,
  • Điều kiện về nội dung của di chúc,
  • Điều kiện về hình thức của di chúc thì việc truất quyền thừa kế cũng bị vô hiệu theo.

Như vậy, người bị truất quyền thừa kế lại đương nhiên được hưởng di sản.

Điều này là một điểm bất cập cần được bàn luận.

Bởi phần di sản để lại là tài sản của người lập di chúc.

Họ được tự do định đoạt với tài sản của mình. Pháp luật tôn trọng và bảo vệ quyền của họ.

Tuy nhiên, muốn thực hiện được việc truất quyền thừa kế, người để lại di sản phải đảm bảo được tính hợp pháp của di chúc. 

Như vậy, truất quyền thừa kế là quyền của người để lại di sản.

Tuy nhiên, quyền này bị hạn chế bởi một số quy định của pháp luật để có thể dung hòa được lợi ích của mọi người.


Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề truất quyền thừa kế theo quy định của pháp luật.

Nếu còn bất kỳ vấn đề gì chưa rõ hoặc thắc mắc, vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.




Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top