Con dâu con rể có được hưởng thừa kế không?

Con dâu con rể có được hưởng thừa kế không?

      Con dâu, con rể vẫn được hưởng thừa kế theo di chúc.

Tại thời điểm mở thừa kế (thời điểm người để lại di sản chết) thì di sản người chết để lại được chia theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Người thừa kế cũng được xác định để đảm bảo quyền lợi của họ cũng như di nguyện mà người chết để lại.

Vậy con dâu con rể có được hưởng thừa kế hay không?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ thông tin đến bạn về vấn đề con dâu con rể có được hưởng thừa kế.


Con dâu, con rể có được hưởng thừa kế không?

Việc xác định người thừa kế phải căn cứ vào việc chia thừa kế là chia theo di chúc hay chia theo pháp luật.

Trong gia đình, nhiều khi con dâu, con rể là người gần gũi với cha mẹ chồng, cha mẹ vợ hơn cả con đẻ.

Khi cha mẹ qua đời, nếu cha mẹ để lại di chúc dành phần tài sản của mình cho con dâu, con rể thì con dâu, con rể được hưởng thừa kế theo di chúc.

Bởi Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 bảo vệ quyền được chỉ định người thừa kế của người để lại di chúc.

Ngoài trường hợp nêu trên, người con dâu, con rể còn có thể được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng, cha mẹ vợ trong trường hợp con trai, con gái của người để lại di sản thừa kế chết sau khi cha mẹ chết.

Lúc này, sau khi cha mẹ chồng, cha mẹ vợ chết mà không để lại di chúc thì người con trai, con gái sẽ được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật.

Nếu sau đó người này cũng chết thì phần di sản thừa kế mà người này được hưởng từ cha mẹ sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất của người này gồm: vợ, chồng, cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi, con đẻ.

Bởi vậy, khi người chồng, người vợ chết sau khi bố mẹ chồng, bố mẹ vợ chết thì người con dâu, con rể có thể được quyền được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng, cha mẹ vợ.

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, những người thừa kế theo pháp luật của người để lại di sản thừa kế bao gồm:

  •  Hàng thừa kế thứ nhất: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  • Hàng thừa kế thứ hai: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  • Hàng thừa kế thứ ba: cụ nội, cụ ngoại; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, con dâu không thuộc hàng thứ kế nào của bố mẹ chồng.

Do đó, trong mọi trường hợp con dâu không được hưởng thừa kế của bố mẹ chồng.

Cùng với đó, con rể không thuộc hàng thừa kế nào của bố mẹ vợ nên con rể cũng không phải là người thừa kế của bố mẹ vợ khi bố mẹ vợ chết không để lại di chúc.

Như vậy có nghĩa là, con rể và con dâu chỉ được hưởng thừa kế từ cha, mẹ chồng trong trường hợp được họ để lại di sản theo di chúc hoặc họ để lại di sản cho vợ/chồng bạn nhưng vợ/chồng bạn mất ngay sau đó.


Con rể, con dâu có được hưởng thừa kế thế vị không?

Thừa kế thế vị không áp dụng đối với trường hợp thừa kế theo di chúc.

Người để lại di sản không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì sẽ áp dụng thừa kế theo pháp luật.

Theo đó:

 Căn cứ vào Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2015:

Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Do đó, trường hợp chồng, vợ chết trước người để lại di sản thừa kế thì các con của người vợ, chồng đó sẽ được nhận phần di sản mà người vợ, chồng chết trước đáng lẽ được hưởng (cháu của người để lại di sản).

Trường hợp cháu cũng chết trước thì chắt được hưởng di sản thừa kế.

Con dâu, con rể của người để lại di sản không thuộc diện thừa kế thế vị theo quy định trên nên không phải đối tượng được nhận phần thừa kế mà người chồng hay vợ mình chết trước đáng lẽ được hưởng.

Kết luận: Con dâu, con rể không được hưởng thừa kế thế vị.


Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề: con dâu con rể có được hưởng thừa kế. 

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.




Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top