Bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu

Bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu

Người có lỗi dẫn tới hợp đồng bị vô hiệu thì phải bồi thường thiệt hại phát sinh cho người bị thiệt hại. Mức bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu do các bên thỏa thuận hoặc Tòa án quyết định dựa trên thiệt hại thực tế xảy ra và mức độ lỗi của chủ thể gây thiệt hại đó.

Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

Và khi thỏa thuận các điều khoản trong hợp đồng, các bên đều mong muốn hợp đồng này phát sinh hiệu lực để nhằm thực hiện các mục đích nhất định, có lợi cho mỗi bên.

Tuy nhiên, cũng không thể loại trừ các trường hợp phát sinh từ khách quan, chủ quan làm cho hợp đồng vô hiệu.

Khi đó, hậu quả pháp lý giải quyết như thế nào? Bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu ra sao?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ thông tin đến bạn quy định của pháp luật về vấn đề này.


Có phải bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu không?

Theo quy định tại Điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015 thì giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

  • Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
  • Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
  • Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
  • Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Khi xác lập giao dịch hoặc ký kết hợp đồng dân sự mà các bên không đáp ứng đầy đủ một trong các điều kiện nêu trên thì hợp đồng vô hiệu.

Về nguyên tắc, khi hợp đồng vô hiệu thì không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập, các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Vậy, nếu việc giao kết hợp đồng vô hiệu gây thiệt hại thì giải quyết thế nào? Có phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại không?

Khoản 4 Điều 131 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định

Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Như vậy, người có lỗi sẽ có trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu.

Trường hợp hợp đồng vô hiệu mà không phải do lỗi của bên nào thì không phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại.


Nguyên tắc bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu

Theo quy định tại khoản 4 Điều 131 nêu trên, người có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu theo mức độ lỗi của mình gây ra.

Mức bồi thường thiệt hại cụ thể là bao nhiêu thì do các bên thỏa thuận.

Trường hợp không thỏa thuận được thì có thể khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu giải quyết tranh chấp về bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu.

Khi đó, Tòa án xác định mức bồi thường dựa trên thiệt hại thực tế xảy ra và mức độ lỗi của chủ thể gây thiệt hại đó.

Người có quyền có thể yêu cầu người có lỗi dẫn tới hợp đồng vô hiệu phải bồi thường cho mình những thiệt hại cho lợi ích mà lẽ ra mình sẽ được hưởng do hợp đồng mang lại, chẳng hạn như thiệt hại khi không ký kết được hợp đồng với đối tác khác.


Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật dân sự năm 2015

Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề bồi thường thiệt hại khi hợp đồng vô hiệu.

Bạn có vướng mắc cần giải đáp, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ cụ thể.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top