Vợ đẻ mổ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày

Vợ đẻ mổ sinh đôi chồng được nghỉ thai sản mấy ngày?

Đối với lao động nam đóng bảo hiểm xã hội có vợ đẻ mổ sinh đôi (tức sinh con phải phẫu thuật) thì sẽ được nghỉ tối đa 14 ngày.

Thông thường nếu nói về chế độ thai sản người ta thường nghĩ đến lao động nữ.

Bởi lao động nữ là người sinh con nên sẽ có những chính sách đối với đối tượng này.

Tuy nhiên, chế độ thai sản cũng áp dụng cả đối với lao động nam, cụ thể là với trường hợp có vợ sinh con.

Trong bài viết này, căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành, Luật Quang Huy xin giải đáp các vấn đề liên quan đến: Vợ đẻ mổ sinh đôi chồng được nghỉ hưởng thai sản mấy ngày?


Vợ đẻ mổ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày?

Về chế độ thai sản của lao động nam, Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Theo đó, khi bạn đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con mà vợ phải đẻ mổ và sinh đôi thì người chồng sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản là 14 ngày làm việc.

Vợ đẻ mổ sinh đôi chồng được nghỉ thai sản mấy ngày?

Mức hưởng thai sản của chồng khi vợ đẻ mổ sinh đôi

Đối với chế độ nghỉ hưởng thai sản của chồng khi vợ đẻ mổ sinh đôi được tính như sau:

  • Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản
  • Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.
  •  Mức hưởng một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày.

Ví dụ anh A được nghỉ 14 ngày do vợ đẻ mổ sinh đôi. Lương đóng bảo hiểm xã hội của anh A là 6.000.000 đồng.

Mức hưởng thai sản 1 tháng của anh A là: 6.000.000 đồng.

Mức hưởng 1 ngày của anh là: 6.000.000/24= 250.000 đồng

Anh A được nghỉ 14 ngày vậy tiền nghỉ thai sản chăm vợ của anh là: 250.000×14=3.500.000 đồng.

Ngoài việc được nghỉ hưởng thai sản khi vợ sinh con, bạn có thể được hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con nếu đủ hai điều kiện sau đây:

  • Nếu vợ bạn không tham gia bảo hiểm xã hội hoặc có tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản;
  • Đóng bảo hiểm xã hội được từ đủ 6 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng khi sinh.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về Vợ đẻ mổ sinh đôi chồng được nghỉ hưởng thai sản mấy ngày?

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn chế độ bảo hiểm thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call