Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp

Thưa luật sư, tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vừa rồi tôi bị ốm nặng và vẫn đang điều trị, không thể lên trung tâm dịch vụ việc làm thông báo tìm kiếm việc làm đúng lịch.

Liệu tôi không lên thông báo thì có bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp không?


Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Quang Huy, về vấn đề tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn, dựa trên các quy định của pháp luật, chúng tôi xin được giải đáp như sau:


Các trường hợp tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trường hợp 1: Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp do không thông báo tìm kiếm việc làm đúng hạn

Theo quy định tại Điều 52 Luật việc làm 2013, sau khi có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, hằng tháng, người lao động có nghĩa vụ lên Trung tâm dịch vụ việc làm thông báo tìm kiếm việc làm:

1. Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hằng tháng người lao động phải trực tiếp thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc tìm kiếm việc làm, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động ốm đau, thai sản, tai nạn có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh;

b) Trường hợp bất khả kháng.

2. Đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều này thì người lao động có trách nhiệm thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, việc thông báo tìm kiếm việc làm của người lao động là bắt buộc và phải thực hiện hàng tháng.

Trừ trường hợp bạn ốm đau, thai sản, tai nạn hoặc tình huống bất khả kháng, trong thời hạn 03 ngày (kể từ ngày hết hạn thông báo tìm kiếm việc làm), người nhà lên thực hiện thông báo về trường hợp của bạn thì bạn không phải lên Trung tâm dịch vụ việc làm thông báo tìm kiếm việc làm mà vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp như bình thường.

Theo đó, việc người lao động không thông báo tình trạng việc làm sẽ dẫn đến tình huống là bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày người lao động không đến thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định, trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp trình Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định về việc tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động.

Đồng thời, Trung tâm dịch vụ việc làm sẽ phải thông báo cho người lao động về tình trạng này.

Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp
Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trường hợp 2: Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp khi không còn nhu cầu hưởng

Thông thường, người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ 12 tháng trở lên trong vòng 24 tháng từ ngày nghỉ việc thì sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ 12 tháng đến 36 tháng sẽ được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp, cứ thêm 1 năm đóng bảo hiểm thì sẽ thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp.

Nếu bạn đang trong thời gian được hưởng trợ cấp, nhưng cũng không thuộc trường hợp bị ốm đau hay tai nạn, nhưng do không có nhu cầu hưởng tiền trợ cấp nên không thực hiện đúng quy định về việc khai báo tìm kiếm việc làm thì cũng được coi như một trường hợp người lao động được tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp.


Điều kiện tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp

Quy định tại Khoản 2 Điều 53 Luật việc làm thì nếu người lao động vẫn còn thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì vẫn có thể tiếp tục được hưởng khoản trợ cấp này nếu tiếp tục thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng.

Tuy nhiên, cũng cần lưu ý rằng, việc không thông báo tìm kiếm việc làm mà không có lý do chính đáng sẽ dẫn đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp và không được bảo lưu thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Điểm e Khoản 3 và Khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm 2013 quy định như sau:

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 Luật này trong 03 tháng liên tục…

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp…

Khi người lao động không thông báo tìm kiếm việc làm 03 tháng liên tục, họ không những không được hưởng trợ cấp thất nghiệp, mà thời gian họ được hưởng trợ cấp thất nghiệp không được bảo lưu.


Cơ sở pháp lý

  • Luật Việc làm 2013;
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết một số quy định của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp;
  • Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn chi tiết một số quy định của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn Luật bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy  để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top