Nhổ răng có được bảo hiểm y tế hỗ trợ chi trả hay không?

Nhổ răng có được bảo hiểm y tế hỗ trợ chi trả hay không

Hiện nay, hầu hết mọi người dân đều tham gia đóng bảo hiểm Y tế để được hỗ trợ chi trả các chi phí khi tham gia khám và chữa bệnh. Trong đó nhổ răng là tiểu phẫu trong nha khoa nhằm loại bỏ răng bệnh ra khỏi ổ răng của nó, được áp dụng trong trường hợp răng bị tổn thương đến mức không thể phục hồi hoặc trong một số trường hợp làm răng thẩm mỹ.

Kỹ thuật này cũng được chỉ định khi bệnh nhân mắc bệnh lý răng miệng mà không thể bảo tồn mô răng thật nữa. Vậy nhổ răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Với bài viết dưới đây Luật Quang Huy chúng tôi sẽ đi giải đáp các thắc mắc của bạn đọc về vấn đề này:


Có được hưởng bảo hiểm y tế khi đi nhổ răng không?

Nhổ răng cũng thuộc nhóm bệnh có thể được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của bộ y tế. Tuy nhiên, không phải nhổ tại vị trí nào, nhổ để điều trị bệnh lý nào cũng có thể được miễn giảm theo BHYT.

Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

….

3. Khám sức khỏe.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

…”.

Như vậy theo quy định trên thì khi đi nhổ răng tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể thì ta xác định có được hưởng bảo hiểm y tế hay không như sau:

Nếu đi nhổ răng thuộc trường hợp bệnh lý tức là đi chụp khám và nhổ răng theo chỉ định của bác sỹ (Chẳng hạn như nhổ răng sâu, răng viêm tủy, viêm nha chu, nhổ răng bị nứt, vỡ lớn, răng khôn, răng không thể phục hồi,…) thì bệnh nhân sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám và nhổ răng.

Nếu người bệnh tự đi nhổ răng mà không theo chỉ định của bác sỹ thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế. Như vậy người lao động cũng có thể sử dụng bảo hiểm y tế khi nhổ răng.

Nhổ răng có được bảo hiểm y tế hỗ trợ chi trả hay không
Nhổ răng có được bảo hiểm y tế hỗ trợ chi trả hay không

Thủ tục hưởng bảo hiểm y tế khi đi nhổ răng

Căn cứ Khoản 1 Điều 28 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 về Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế :

Điều 28. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó; đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế.”

Như vậy, khi đi nhổ răng bằng bảo hiểm y tế người bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có kèm ảnh; thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình thêm giấy tờ chứng minh về nhân thân của người bệnh ví dụ như là Chứng minh nhân dân, căn cước công dân hoặc hộ chiếu.

Còn đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế.


Cơ sở pháp lý:


Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề Nhổ răng có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top