Nghỉ việc ngang có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nghỉ việc ngang có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Tôi lên Trung tâm dịch vụ việc làm nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng giờ họ lại bảo tôi là hồ sơ tôi không hợp lệ do nghỉ việc trái luật.

Như vậy tôi nghỉ việc ngang có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ạ?


Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Quang Huy.

Nếu bạn nghỉ việc ngang, nghỉ việc trái quy định pháp luật, bạn sẽ không đủ điều kiện hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp.

Để biết cụ thể hơn, bạn vui lòng tham khảo nội dung bài viết dưới đây của chúng tôi:


Nghỉ việc ngang là gì?

Nghỉ ngang bản chất là thuật ngữ phổ thông mà mọi người hay dùng để chỉ việc người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái quy định của pháp luật.

Theo đó, đơn phương chấm dứt hợp đồng trái quy định của pháp luật được hiểu là: Người lao động tự ý nghỉ việc không có lý do hoặc lý do không đúng quy định của pháp luật; không tuân thủ quy định về việc thông báo cho người sử dụng lao động biết trước về việc nghỉ việc của mình.

Như vậy, chúng ta có thể hiểu được nghỉ việc ngang là việc người lao động tự ý nghỉ việc khi không có lý do hoặc lý do không chính đáng; không thông báo cho người sử dụng lao động biết trước 30 ngày đối với hợp đồng xác định thời hạn hoặc 45 ngày đối với hợp đồng không xác định thời hạn.

Nghỉ việc ngang có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?
Nghỉ việc ngang có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nghỉ việc ngang có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp phải đáp ứng những điều kiện sau mới có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp:

  • Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc (trừ các trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, HĐLV trái pháp luật; đang hưởng lương hưu hoặc trợ cấp mất sức lao động hằng tháng);
  • Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn, hợp đồng xác định thời hạn;
  • Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm;
  • Chưa tìm được việc sau 15 ngày.

Khi đáp ứng đủ các điều kiện trên, người lao động sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cũng có nghĩa rằng, nếu thiếu đi một trong các điều kiện trên, người lao động sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, có thể thấy rằng những trường hợp người lao động nghỉ việc ngang (đơn phương chấm dứt hợp đồng trái quy định pháp luật) thì sẽ không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật.


Nghỉ ngang có được bảo lưu hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Người lao động khi nghỉ ngang thì sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp lần này.

Tuy nhiên thời gian bạn tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ không bị mất đi mà thời gian này sẽ được bảo lưu và cộng dồn làm căn cứ hưởng để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.


Như vậy, nếu bạn nghỉ ngang, nghỉ trái quy định của pháp luật mà không có quyết định thôi việc hoặc quyết định sa thải hay các giấy tờ khác về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp do không đủ điều kiện hưởng.

Thậm chí, trường hợp bạn có quyết định thôi việc nhưng trong quyết định này ghi bạn nghỉ việc trái quy định pháp luật thì bạn cũng không thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp.


Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật lao động năm 2019;
  • Luật việc làm năm 2013;
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật việc làm về Bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề nghỉ ngang không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm thất nghiệp qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top