Mức hưởng khi bị tai nạn lao động trong tháng đầu tiên đi làm

Mức hưởng khi bị tai nạn lao động trong tháng đầu tiên đi làm
  • Nếu đáp ứng đủ điều kiện để hưởng chế độ tai nạn lao động thì bạn sẽ vẫn được hưởng chế độ tai nạn lao động.
  • Và mức hưởng khi đó sẽ căn cứ vào mức tiền lương tại chính tháng đầu tiên mà bạn đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Chào Luật sư, tôi mới đi làm ở công ty và đóng Bảo hiểm xã hội tháng đầu tiên.

Trong thời gian làm việc tôi bị tai nạn lao động.

Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi bị tai nạn lao động trong tháng đầu tiên làm việc như vậy thì tôi có được hưởng bảo hiểm tai nạn lao động không?

Nếu có thì mức hưởng như thế nào?


Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới chúng tôi – Luật Quang Huy.

Căn cứ vào những quy định của pháp luật chúng tôi xin tư vấn và giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề bị tai nạn lao động trong tháng đầu tiên đi làm như sau:


Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động trong tháng đầu tiên đi làm

Căn cứ điều 45 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2014 về Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc,…

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;

Trong câu hỏi của bạn, bạn cung cấp thông tin không đầy đủ nên nếu bạn thuộc các trường hợp như trên, đáp ứng các điều kiện quy định về điều kiện hưởng thì bạn sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động.


Giám định mức suy giảm khả năng lao động

Vì bạn không nêu rõ về trường hợp của bạn bị suy giảm bao nhiêu phần trăm khả năng lao động.

Chúng tôi xét những thông tin mà bạn đã đưa ra thì bạn có thể được hưởng một trong hai khoản trợ cấp: trợ cấp một lần hoặc trợ cấp hàng tháng căn cứ vào mức suy giảm khả năng lao động.

Vì vậy, trước hết bạn cần phải làm hồ sơ giám định tai nạn lao động.

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 47 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015:

1. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định hoặc giám định lại mức suy giảm khả năng lao động khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Sau khi bị thương tật, bệnh tật lần đầu đã được điều trị ổn định còn di chứng ảnh hưởng tới sức khỏe;

Sau khi điều trị thương tật do tai nạn lao động bạn cần phải giám định mức suy giảm khả năng lao động.

Sau khi giám định tai nạn lao động được chính xác phần trăm suy giảm khả năng lao động thì mới có thể xác định mức hưởng cho mình.

Và khi kết quả giám định tai nạn lao động đủ điều kiện để hưởng chế độ tai nạn lao động thì công ty sẽ phải chi trả chi phí giám định.


Bị tai nạn lao động trong tháng đầu tiên đi làm vẫn được hưởng chế độ tai nạn lao động

Căn cứ tại Khoản 7 Điều 4 thông tư số 26/2017/TT-BLĐTBXH quy định về quy định và hướng dẫn thực hiện chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc:

Trường hợp người lao động bị tai nạn lao động ngatrong tháng đầu đóng bảo hiểm vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì bằng tiền lương đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp của chính tháng đó

Vậy, nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện để hưởng chế độ tai nạn lao động thì bạn sẽ vẫn được hưởng chế độ tai nạn lao động.

Và mức hưởng khi đó sẽ căn cứ vào mức tiền lương tại chính tháng đầu tiên mà bạn đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.


Cơ sở pháp lý

  • Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2013
  • Thông tư số 26/2017/TT-BLĐTBXH Quy định và hướng dẫn thực hiện chế độ bảo hiểm tai nạn lao động bắt buộc

Trên đây là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về vấn đề mức hưởng khi bị tai nạn lao động trong tháng đầu tiên đi làm.

Nếu nội dung còn chưa rõ, hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật Bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call