Mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không

Hiện nay có nhiều người gặp phải các vấn đề về tầm nhìn cũng như có các bệnh về mắt, tuy nhiên có những băn khoăn phổ biến của người bệnh thường là bảo hiểm y tế có thanh toán chi phí khám, chữa bệnh mắt hay không? mức chi trả thường là bao nhiêu?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy Việt Nam  sẽ hướng dẫn quý bạn đọc về trường hợp mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả hay không theo quy định của pháp luật.


Mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không
Mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Các trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả

Theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) 2014 có quy định các trường hợp không được BHYT chi trả, trong đó có các trường hợp sau:

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Thẻ bảo hiểm y tế được dùng để chi trả cho những dịch vụ y tế thiết yếu để chi trả chi phí khám chữa bệnh đối với người có thẻ BHYT.

Theo Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định các trường hợp trên không được hưởng BHYT. Khi thuộc một trong các trường hợp trên thì dù đi khám chữa bệnh đúng tuyến hoặc trái tuyến đều không được bảo hiểm y tế chi trả.


Mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Theo quy định của pháp luật, người tham gia BHYT sẽ được hưởng các quyền lợi sau:

  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kì;
  • Khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm một số bệnh;
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên các bệnh viện tuyến trên đối với một số trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kĩ thuật;
  • Sử dụng thuốc, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kĩ thuật y tế theo Danh mục của Bộ y tế.

Trường hợp bạn mổ mắt điều trị lác, cân thị và tật khúc xạ thì bạn không thuộc trường hợp được bảo hiểm y tế chi trả, trừ trường hợp đối tượng là trẻ em dưới 6 tuổi.

Khi đi khám chữa bệnh liên quan đến mắt (đau mắt đỏ, viêm kết mạc…) tại các bệnh viện mà có thẻ BHYT thì vẫn được hưởng tối đa mức quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng bạn tham gia tại Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Do đó nếu mổ mắt vì các lý do trên thì vẫn được BHYT chi trả. trừ các trường hợp được quy định là không được BHYT chi trả theo quy định.


Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2014
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề mổ mắt có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top