Mang thai ngoài tử cung có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Mang thai ngoài tử cung có được hưởng chế độ thai sản hay không

Mang thai ngoài tử cung được xác định là bệnh lý nên không thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản mà chỉ được hưởng chế độ ốm đau.

Tôi là người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty nay cũng được 14 năm rồi.

Vừa rồi tôi mang thai mà được bác sĩ chỉ định là mang thai ngoài tử cung phải tiến hành sinh mổ.

Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản như các trường hợp sinh con bình thường không?

Mong tổng đài luật sư có thể giải đáp thắc mắc giúp tôi.


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi và thắc mắc của mình đến tổng đài tư vấn Luật Quang Huy với thắc mắc của bạn tôi sẽ tiến hành giải đáp như sau:


Mang thai ngoài tử cung có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội quy định về đối tượng hưởng chế độ thai sản như sau:

      “Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

Vậy để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải thuộc một trong số các đối tượng trên.

Theo Công văn số 2017/BHXH-CSXH hướng dẫn một số nội dung về chế độ ốm đau và thai sản, trường hợp mang thai ngoài tử cung thì thực hiện theo chế độ ốm đau.

Mà các trường hợp bệnh lý thì không được chi trả trợ cấp thai sản mà chỉ được hưởng chế độ ốm đau.

Theo thông tin mà bạn cung cấp, do mang thai ngoài tử cung được xác định là bệnh lý nên bạn không thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản mà trường hợp của bạn chỉ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Đồng thời, tại Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày ban hành kèm Thông tư 46/2016/TT-BYT, chửa ngoài tử cung được xác định là bệnh cần chữa trị dài ngày theo mục XV 303 với mã bệnh

O08 (O08.0-O08.9).


Điều kiện được hưởng chế độ ốm đau khi thai ngoài tử cung

Để mang thai ngoài tử cung được hưởng chế độ ốm đau phải đáp ứng điều kiện được quy định tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

  • Bị mang thai ngoài tử cung phải nghỉ việc;
  • Có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Ngoài việc phải đủ các điều kiện nêu trên, bạn phải thuộc các đối tượng được hưởng chế độ này theo quy định tại Điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

  • Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng
  • Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 – dưới 03 tháng;
  • Cán bộ, công chức, viên chức;
  • Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
  • Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
  • Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương.

Như vậy, nếu bạn thuộc một trong các đối tượng trên mà mang thai ngoài tử cung và có xác nhận của cơ sở khám bệnh sẽ được hưởng chế độ ốm đau.


Chế độ cho nữ lao động mang thai ngoài tử cung

Các quyền lợi cho người lao động nữ khi mang thai ngoài tử cung bao gồm:

Nghỉ hưởng chế độ ốm đau

Mang thai ngoài tử cung được xác định là bệnh cần chữa trị dài ngày, do đó, bạn sẽ được nghỉ hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

  • 180 ngày/năm (tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần);
  • Hết 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Trong thời gian nghỉ hưởng chế độ, bạn sẽ được cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả theo mức hưởng tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

Mức hưởng hàng tháng

=

75%

x

Mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ

(Mức hưởng trợ cấp ốm đau/ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày)

Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau

Theo Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ốm theo quy định, trong 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ như sau:

Tối đa 10 ngày đối với người lao động mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

(Thời gian này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần)

Trong thời gian nghỉ dưỡng sức phục hồi, bạn sẽ được hỗ trợ mỗi ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng, do đó mức hưởng dưỡng sức 1 ngày của bạn sẽ là 447.000 đồng.


Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo Hiểm Xã Hội năm 2014
  • Công văn số 1967/BYT- BH ngày 10/4/2013 của Bộ Y tế

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề Mang thai ngoài tử cung có được hưởng chế độ thai sản.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối HOTLINE 19006588 của Tổng đài tư vấn chế độ thai sản qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top