Mang thai đôi mà một thai bị chết lưu thì được hưởng quyền lợi gì?

Mang thai đôi mà một thai bị chết lưu thì được hưởng quyền lợi gì?

Chào luật sư, tôi làm việc trong công ty đã được 5 năm. Tôi có đóng tiền bảo hiểm xã hội (BHXH) đầy đủ.

Đến tháng 09 năm ngoái tôi mang thai đôi, đến tháng 5 năm nay thì dự sinh. Đầu tháng 4 năm nay tôi bắt đầu nghỉ thai sản.

Đến giữa tháng 04 năm nay, có một thai bị chết lưu.

Cho tôi hỏi khi tôi mang thai đôi một thai chết lưu như vậy thì có được hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu hay không? Mong sớm nhận được giải đáp.


Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy Việt Nam. Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin giải đáp vấn đề quyền lợi lao động nữ được hưởng khi mang thai đôi mà một thai chết lưu như sau:


Mang thai đôi mà một thai bị chết lưu thì có được hưởng chế độ thai sản khi bị thai lưu không?

Khoản 3 Điều 10 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về trường hợp lao động nữ mang thai đôi trở lên mà có thai chết lưu như sau:

3. Trường hợp lao động nữ mang thai đôi trở lên mà khi sinh nếu có thai bị chết hoặc chết lưu thì chế độ thai sản được giải quyết đối với con còn sống. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con của lao động nữ được tính theo số con được sinh ra, bao gồm cả con bị chết hoặc chết lưu.

Theo đó, nếu như bạn mang thai đôi mà một thai chết lưu thì bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu mà chế độ thai sản của bạn sẽ được tính theo con còn sống.


Chế độ thai sản cho lao động nữ trong trường hợp mang thai đôi một thai chết lưu

Điều kiện để lao động nữ được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp mang thai đôi một thai chết lưu

Để được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp này, theo quy định tại khoản 2,3 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội, lao động nữ sẽ phải đáp ứng một trong hai điều kiện như sau:

  • Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  • Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong vòng thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trong trường hợp này, lao động nữ cần đóng BHXH từ đủ 12 tháng và việc nghỉ việc mang thai để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Quyền lợi mà lao động nữ mang thai đôi mà một thai bị chết lưu được hưởng

Theo khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì lao động nữ sẽ có thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Như vậy, trong trường hợp này, lao động nữ được tính là sinh một con nên sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trong đó, thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa là 2 tháng. Ngoài ra, thời gian hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ trong trường hợp này được tính theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội như sau:

a, Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Theo đó mức hưởng chế độ thai sản cho bạn trong trường hợp này được tính bằng 100% mức bình quân tiền lương của 06 tháng trước khi bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, trong trường hợp này, lao động nữ còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh theo quy định tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội:

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Như vậy, trường hợp lao động nữ mang thai đôi trong đó có một thai chết lưu thì ngoài mức hưởng như đã trình bày ở trên, lao động nữ khi sinh con còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh cụ thể như sau:

Hiện nay, mức trợ cấp một lần khi sinh là 2,980,000 đồng.

Ngoài ra, trong trường hợp lao động nữ không tham gia bảo hiểm xã hội, lao động nam là chồng của lao động nữ sinh con mà tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi lao động nữ sinh con sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi sinh như trên.

Đồng thời, khi vợ mình sinh con, lao động nam cũng sẽ được nghỉ việc từ 05 ngày đến 10 ngày cụ thể như sau:

  • 5 ngày làm việc với trường hợp vợ sinh 1 con (sinh thường).
  • 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi.
  • 10 ngày làm việc khi vợ sinh đôi (thêm 1 con thì nghỉ thêm 3 ngày)
  • 14 ngày làm việc khi vợ sinh đôi mà phải phẫu thuật.

Mức hưởng của lao động nam có vợ sinh con trong trường hợp mang thai đôi mà một thai chết lưu được tính như sau:

  • Mức hưởng của lao động nam trong 1 ngày =  Mức hưởng của lao động nam trong 1 tháng/24 ngày
  • Mức hưởng của lao động nam trong 1 tháng = Mức bình quân tiền lương của 06 tháng trước khi bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản

Bên cạnh đó, lao động nữ mang thai đôi mà trong đó có một thai chết lưu sau khi nghỉ hưởng chế độ thai sản xong mà sức khỏe chưa được phục hồi còn có thể được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh.


Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi vấn đề mà bạn quan tâm.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn Luật bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top