Đóng 03 tháng bảo hiểm xã hội có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng bảo hiểm 03 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Chế độ thai sản là một trong những chế độ về an sinh xã hội mà được nhiều người quan tâm nhất trong xã hội, bao gồm các đối tượng cả nam và nữ. Tuy nhiên không phải ai cũng nắm rõ được các điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

Trong một số trường hợp, người lao động khi mang thai chỉ đóng đủ 03 tháng bảo hiểm xã hội, như vậy thì liệu có được hưởng chế độ thai sản hay không? Điều kiện được hưởng chế độ thai sản là gì? Người lao động khi đóng bảo hiểm 03 tháng thì được hưởng những quyền lợi nào?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy Việt Nam sẽ phân tích rõ về chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội 03 tháng.


Đối tượng được hưởng chế độ thai sản

Theo khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, các đối tượng được hưởng chế độ thai sản bao gồm:

Lao động nữ mang thai;

Lao động nữ sinh con;

Lao động nữ mang thai hộvàngười mẹ nhờ mang thai hộ;

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.


Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi đóng 03 tháng bảo hiểm xã hội

Để được hưởng chế độ thai sản, người lao động cần phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014. Đối với trường hợp đóng 03 tháng bảo hiểm xã hội, được quy định tại khoản 3 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.”

Do đó, nếu như đóng 03 tháng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động phải đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên trước đó và người lao động khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.


Cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai

Đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền  cấp giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai là các cơ sở được quy định tại Khoản 1 Điều 18 Thông tư 56/2017/TT-BYT, bao gồm các cơ quan:

  • Bệnh viện đa khoa có khoa phụ sản hoặc bệnh viện chuyên khoa phụ sản đã được cấp giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh: được cấp giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai do phải điều trị các bệnh lý sản khoa.
  • Bệnh viện đa khoa đã được cấp giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh và Hội đồng Giám định y khoa được cấp giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai do phải điều trị các bệnh lý toàn thân.
  • Người hành nghề làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại bệnh viện đa khoa có khoa phụ sản hoặc bệnh viện chuyên khoa phụ sản được ký giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai do phải điều trị các bệnh lý sản khoa và bệnh lý toàn thân theo phân công của người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó.

Thủ tục làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi đóng 03 tháng bảo hiểm xã hội

 Với trường hợp được hưởng chế độ thai sản trên, người lao động phải chuẩn bị những hồ sơ sau:

  • Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.
  • Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con.
  • Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai theo quy định.

Thời gian nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội 2014, theo đó trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ giống như trên, ngoài ra còn phải có giấy chứng nhận nuôi con nuôi trong trường hợp người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.


Các quyền lợi được hưởng khi đóng 03 tháng bảo hiểm xã hội

Hưởng chế độ khi khám thai trước khi sinh

Khi đóng bảo hiểm xã hội được 03 tháng, người lao động được hưởng chế độ khi khám thai được quy định theo Điều 32 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày. Trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai. Thời gian nghỉ việc khi khám thai tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Mức hưởng một ngày đối với khám thai được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày.

Hưởng chế độ thai sản khi sinh

Mức hưởng được quy định tại Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014, theo đó, mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Mức hưởng = Mức bình quân tiền lương tháng/ 24 ngày x 100% x số ngày được nghỉ

Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội. Điều này có nghĩa nếu như lao động nữ chỉ đóng 03 tháng bảo hiểm trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì mức tiền được hưởng là mức bình quân tiền lương tháng của 03 tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

Đối với sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý hoặc khi thực hiện các biện pháp tránh thai, lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

Thời gian hưởng chế độ khi sinh con được quy định theo Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Theo đó, lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Tuy nhiên thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Đóng bảo hiểm xã hội 03 tháng có được hưởng chế độ thai sản không

Trợ cấp một lần khi sinh con

Ngoài mức tiền thai sản được nhận, người lao động còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Đối với lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở. Mức lương cơ sở là mức lương tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi. Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

Sau thời gian được nghỉ khi sinh con thì người lao động còn được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản được quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Theo đó, nếu trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì người lao động còn được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

  • Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;
  • Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;
  • Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Người lao động được hưởng mức tiền dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi sinh một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.


Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 56/2017/TT-BYT Quy định chi tiết thi hành luật bảo hiểm xã hội và luật an toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với chế độ thai sản khi đóng 03 tháng bảo hiểm xã hội .

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với Tổng đài tư vấn chế độ thai sản qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực  tiếp.

Trân trọng ./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top