Đóng 20 năm bảo hiểm xã hội có được rút 1 lần không?

Đóng 20 năm bảo hiểm xã hội có được rút 1 lần không

Chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm nếu đi định cư ở nước ngoài hoặc mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng.

Chào luật sư, tôi có một vài thắc mắc mong luật sư giải đáp cho tôi.

Tôi tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 20 năm rồi thì bây giờ tôi nghỉ việc mà muốn hưởng lãnh bảo hiểm xã hội một lần thì có được lãnh hay không?


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Luật Quang Huy, sau đây chúng tôi xin giải đáp thắc mắc về vấn đề đóng 20 năm bảo hiểm xã hội có được rút một lần không như sau:


Điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm

Hiện nay nhiều người lao động vẫn thắc mắc về quy định và cách hưởng của chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần.

Đặc biệt là vấn đề đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm rồi thì có được lấy một lần không? 

Hiện nay theo quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP về hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

 c,Ra nước ngoài để định cư;

d,Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Theo đó khi bạn đã đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm nhưng vẫn được xét hưởng một lần bình thường nếu người lao động thuộc vào trường hợp:

  • Ra nước ngoài để định cư;
  • Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Để được hưởng chế độ một lần theo trường hợp ra nước ngoài định cư thì bạn cần nộp giấy tờ chứng minh mình đi nước ngoài định cư để nộp lên cơ quan bảo hiểm xã hội một lần.

Ở đây bạn cần lưu ý ra nước ngoài định cư khác với việc ra nước ngoài xuất khẩu lao động, trường hợp ra người ngoài để làm việc hoặc xuất khẩu lao động thì không được lãnh một lần như trường hợp ra nước ngoài định cư.

Không ít trường hợp người lao động động đi xuất khẩu lao động và nộp hồ sơ lên cơ quan bảo hiểm xã hội đều bị từ chối không giải quyết.

Về trường hợp mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng muốn được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần mà không phải chờ 1 năm sau nghỉ việc phải thuộc trường hợp như sau:

  • Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.
  • Các bệnh, tật ngoài các bệnh nêu phía trên có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần

Theo quy định tại Điều 109 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì: Để tiến hành thủ tục hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần thì người lao động cần chú ý chuẩn bị các hồ sơ giấy tờ như sau:

  • Sổ bảo hiểm xã hội bản gốc.
  • Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần.
  • Đối với người ra nước ngoài để định cư phi nộp thêm bn sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

  • Trường hợp bị mắc những bệnh nguy him đến tính mạng như: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyn sang giai đoạn AIDS thì có thêm trích sao/tóm tắt hồ sơ bệnh án thể hiện tình trạng không tự phục vụ được; nếu bị mắc các bệnh khác thì thay bằng Biên bn giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa thể hiện tình trạng suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và không tự phục vụ được.
  • Trường hợp thanh toán phí giám định y khoa thì có thêm hóa đơn, chứng từ thu phí giám định; bảng kê các nội dung giám định của cơ sở thực hiện giám định y khoa.

Ngoài ra khi đi bạn phải mang kèm theo bản sao sổ hộ khẩu và bản sao chứng minh thư nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu khi đi nộp hồ sơ.

Sau khi hoàn tất việc điền thông tin vào đơn đề nghị thì người lao động đồng thời nộp tất cả giấy tờ đó cho bộ phận một cửa của cơ quan bảo hiểm xã hội.

Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 30 ngày tính đến thời điểm bạn đáp ứng đủ điều kiện và có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu bạn đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 20 năm mà muốn rút bảo hiểm xã hội một lần thì bạn phải xem xét mình có thuộc một trong các trường hợp quy định ở trên hay không.

Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp trên thì tiến hành làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần nộp lên trung tâm bảo hiểm xã hội.


Mức hưởng khi rút bảo hiểm xã hội 1 lần

Khi rút tiền bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp đã đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm, cơ quan bảo hiểm xã hội vẫn tính theo công thức chung như các trường hợp khác. 

Bạn có thể tham khảo bài viết Cách tính bảo hiểm xã hội 1 lần.


Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết thực hiện luật bảo hiểm xã hội bắt buộc năm 2014.
  • Thông tư 59/2015/TT-BTB-LĐXH hướng dẫn chi tiết thực hiện luật bảo hiểm xã hội 2014

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm có được rút một lần không?

Nếu nội dung tư vấn còn có thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ với Tổng đài tư vấn luật Bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top