Điều kiện hưởng chế độ ốm đau mới nhất theo quy định

Điều kiện hưởng chế độ ốm đau mới nhất theo quy định
  • Người lao động đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc nghỉ việc thuộc trường hợp bắt buộc nghỉ việc do bị ốm đau, tai nạn thì đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau
  • Người lao động được nghỉ hưởng chế độ ốm đau khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi ốm đau và có xác nhận của cơ sở y tế khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Bạn đang thắc mắc về việc người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau cần đáp ứng điều kiện gì?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải thích cụ thể về: Điều kiện hưởng chế độ ốm đau theo quy định.


Điều kiện hưởng chế độ ốm đau khi người lao động ốm

Nếu bạn đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc nghỉ việc thuộc trường hợp bắt buộc nghỉ việc do bị ốm đau, tai nạn thì đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau cho người lao động.

Cụ thể, khi ốm đau, tai nạn nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau thì được hưởng chế độ ốm đau do quỹ bảo hiểm xã hội chi trả:

  • Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
  • Phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Bên cạnh đó, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc trường hợp trên thì vẫn được hưởng chế độ ốm đau.


Điều kiện hưởng chế độ ốm đau khi con ốm

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì bạn được nghỉ hưởng chế độ ốm đau khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi ốm đau;
  • Có xác nhận của cơ sở y tế khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Như vậy, nếu đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc có con dưới 7 tuổi ốm đau và có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền thì được nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau khi con ốm.

Nếu con bạn bị ốm đau có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền nhưng trong khoảng thời gian trên bạn không nghỉ việc sẽ không được hưởng chế độ này.


Các trường hợp không được hưởng chế độ ốm đau

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 59/TT-BLĐTBXH thì người lao động sẽ không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

  • Bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo Danh mục ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất và Nghị định số 126/2015/NĐ-CP ngày 09 tháng 12 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Danh mục các chất ma túy và tiền chất ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất.
  • Nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
  • Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu bạn bị tai nạn, ốm đau phải nghỉ việc và thuộc một trong các trường hợp trên, dù có hay không có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cũng không được hưởng chế độ ốm đau.

Quy định này đặt ra nhằm tránh trường hợp người lao động lợi dụng quyền được hưởng chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội cố tình gây tổn thương cho cơ thể của mình để được hưởng quyền lợi của bảo hiểm xã hội.


Trên đây là phần tư vấn về vấn đề: Điều kiện hưởng chế độ ốm đau mới nhất theo quy định.

Trong quá trình tìm hiểu, tham gia và giải quyết chế độ của mình, nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp tới Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 1900 6588 của Luật Quang Huy để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top