Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Người lao động khi đã chấm dứt hợp đồng lao động và ra nước ngoài định cư hoặc làm việc theo hợp đồng thì sẽ không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Xin chào Luật sư, hiện tôi đã nghỉ việc và tham gia đóng bảo hiểm được 2 năm. Sắp tới tôi sẽ sang Nhật xuất khẩu lao động. Vậy tôi có được lãnh bảo hiểm thất nghiệp không? Mong Luật sư giúp đỡ.


Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng Luật Quang Huy. Qua bài viết này, Luật Quang Huy sẽ giải đáp về vấn đề đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?


Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Người lao động khi đã chấm dứt hợp đồng lao động và ra nước ngoài định cư hoặc làm việc theo hợp đồng thì sẽ không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Như chúng ta đã biết, người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp mà chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp và có thời gian tham gia từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc đối với hợp đồng lao động từ 12 tháng trở lên hoặc đã tham gia từ đủ 12 tháng trở lên trong vòng 36 tháng trước khi nghỉ việc đối với hợp đồng dưới 12 tháng thì đủ kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bên cạnh đó, người lao động phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động và chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ theo đúng quy định của Điều 49 Luật việc làm 2013.

Căn cứ theo điểm g khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:…

g) Ra nước ngoài để định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng

Ngày mà người lao động được xác định ra nước ngoài định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng là ngày người lao động xuất cảnh theo quy định của pháp luật về xuất, nhập cảnh.

Như vậy, theo quy định trên, đối với trường hợp người lao động ra nước ngoài định cư hay ra nước ngoài để làm việc theo hợp đồng sẽ là sự kiện chấm dứt hưởng bảo hiểm thất nghiệp dù trước đó họ đã đủ điều kiện để lãnh theo quy định. Và ngày mà người lao động được xác định là ra nước ngoài định cư là ngày người lao động xuất cảnh. 

Do đó, trong trường hợp của bạn sẽ xem xét theo 02 cách giải quyết sau đây:

  • Nếu đến thời điểm bạn nhận tiền mà bạn chưa xuất cảnh thì bạn vẫn có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp của tháng đó. Và trường hợp này, bạn bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bạn xuất cảnh.
  • Nếu bạn xuất cảnh khi chưa nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. 
Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Vì sao đi nước ngoài không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Trợ cấp thất nghiệp là một khoản hỗ trợ của nhà nước cho người lao động trong thời gian chưa tìm được việc làm mới và hàng tháng để lãnh người lao động bắt buộc phải đến khai báo tình trạng tìm kiếm việc làm. Do đó, nếu họ xuất cảnh ra nước ngoài sẽ không đáp ứng được thủ tục khai báo này.

Bên cạnh đó, đối với người ra nước ngoài làm việc theo hợp đồng lao động thì họ cũng sẽ không được xem là đối tượng đang thất nghiệp để được lãnh khoản tiền này.

Và đối với những người ra nước ngoài, họ thường đi với thời gian dài. Khi đó cũng sẽ quá thời gian để giải quyết hay không thể đi khai báo tình trạng tìm kiếm việc làm theo đúng quy định.


Trên đây là toàn bộ phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề đi nước ngoài, người lao động có lãnh bảo hiểm thất nghiệp được không? Nếu còn vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa rõ quý khách có thể liên hệ qua Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp các thắc mắc.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call