Đi làm trước khi hết chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Đi làm trước khi hết chế độ thai sản có phải đóng BHXH không?

Bảo hiểm thai sản là một chế độ nằm trong bảo hiểm xã hội bắt buộc, ngoài vai trò giúp người lao động ổn định thu nhập trong thời gian sinh con, đồng thời hỗ trợ rất lớn cho công việc chăm sóc con mới sinh.

Pháp luật bảo vệ quyền lợi cho người phụ nữ khi sinh con, bên cạnh đó cũng tạo điều kiện cho người lao động có thể chủ động hơn trong công việc.

Chính vì vậy, pháp luật cho phép người lao động đi làm trước khi hết chế độ thai sản, vậy thì đi làm khi chưa hưởng hết chế độ nghỉ thai sản như vậy thì có được đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) không?

Trong bài viết này Luật Quang Huy xin tư vấn và giải đáp những thắc mắc về vấn đề này.


Điều kiện để người lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ chế độ thai sản

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, người lao động muốn đi làm trước thời hạn hưởng chế độ thai sản cần phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;

b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

Như vậy, người lao động chỉ được đi làm trước thời gian nghỉ thai sản khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất là 04 tháng, phải báo trước với người lao động bằng việc viết đơn xin đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản và phải được người sử dụng lao động đồng ý.

Và khi quay trở lại làm việc trong thời gian này, người lao động được nhận lương từ người sử dụng lao động và vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến hết thời hạn quy định.


Đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ chế độ thai sản

Căn cứ tại Điểm c Khoản 2 Điều 12 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc:

Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thi hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định, nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

Khi người lao động đi làm trong thời gian nghỉ thai sản thì đối với khoảng thời gian trước khi đi làm vẫn được tính là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội và sẽ do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng.

Còn kể từ khi người lao động quay trở lại làm việc trước khi hết thời gian nghỉ chế độ thai sản thì người lao động vẫn nhận lương từ người sử dụng lao động nên vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội.

Vậy:

  • Đối với thời gian trước khi đi làm thì bảo hiểm xã hội của người lao động sẽ do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng
  • Đối với thời gian kể từ khi người lao động quay trở lại làm việc thì bảo hiểm xã hội của người lao động sẽ do chính người lao động và người sử dụng lao động đóng.
    Đi làm trước khi hết chế độ thai sản có phải đóng BHXH không?
    Đi làm trước khi hết chế độ thai sản có phải đóng BHXH không?

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014
  • Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Trên đây là phần trình bày về vấn đề đi làm trước khi hết thời hạn hưởng thai sản.

Trong quá trình tìm hiểu và giải quyết chế độ, nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp tới tổng đài tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Trân trọng./.


 

 

 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top