Đã nghỉ hết chế độ ốm đau trong năm thì phải giải quyết như thế nào?

Đa nghỉ hết chế độ ốm đau trong nam thì phải giải quyết như thế nào
  • Nếu đã nghỉ hết chế độ ốm đau, trong vòng 30 ngày đầu quay trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì sẽ được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau ốm đau từ 05 đến 10 ngày
  • NLĐ đã nghỉ hết số ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau và số ngày dưỡng sức sau ốm đau thì sẽ không được nghỉ hưởng thêm nữa.

Chào Luật sư, tôi đang đi làm ở công ty, làm công việc văn phòng, tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được 8 năm.

Hiện tại trong năm nay tôi đã bị ốm mấy lần (chỉ cảm sốt thông thường) và tôi đã nghỉ hết chế độ ốm đau (30 ngày) theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Vậy chế độ của tôi sẽ được giải quyết như thế nào? Nếu trong năm nay tôi bị ốm và phải nghỉ việc thì có được hưởng chế độ ốm đau không?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy. Về vấn đề này, căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin tư vấn như sau:


Thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ nghỉ ốm đau trong điều kiện làm việc bình thường như sau:

Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên

Như vậy, trường hợp của bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 8 năm nên bạn sẽ được hưởng chế độ ốm đau tối đa là 30 ngày/năm.

Nếu sau khi nghỉ hết 30 ngày, bạn lại bị ốm và lại phải nghỉ việc để điều trị thì bạn sẽ không được hưởng chế độ bảo hiểm ốm đau theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội nữa.


Đã nghỉ hưởng hết chế độ ốm đau được giải quyết như thế nào?

Trường hợp người lao động chưa phục hồi sức khỏe sau khi nghỉ hết thời gian hưởng chế độ ốm đau

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về chế độ dưỡng sức sau ốm đau như sau:

Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày trong một năm.

Như vậy, trong lần hưởng ốm đau này nếu bạn đã nghỉ hết 30 ngày nghỉ ốm đau trong một năm thì trong vòng 30 ngày đầu quay trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì sẽ được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau ốm đau từ 05 đến 10 ngày trong một năm.

Thời gian hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.


Trường hợp người lao động đã nghỉ hết thời gian hưởng chế độ ốm đau và thời gian dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

Tùy vào điều kiện làm việc, thời gian tham gia bảo hiểm xã hội, người lao động khi bị ốm đau sẽ được nghỉ hưởng một thời gian nhất định trong một năm.

Thời gian này được tính kể từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.

Khi người lao động nghỉ hết số ngày được nghỉ hưởng chế độ ốm đau trong năm và cả số ngày được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau hoặc đã nghỉ hết số ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau, đã trở lại làm việc hơn 30 ngày thì sẽ không được nghỉ hưởng chế độ ốm đau trong năm đó nữa.

Do vậy bạn sẽ không được nghỉ hưởng chế đau trong năm đó nếu thuộc một trong hai trường hợp này

  • Đã nghỉ hết 30 ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau và đã nghỉ đủ số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định;
  • Đã nghỉ hết 30 ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau và đã đi làm trở lại hơn 30 ngày.

Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014
  • Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Đã nghỉ hết chế độ ốm đau, giải quyết thế nào?

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài tư vấn chế độ ốm đau của  HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top