Có hai thẻ bảo hiểm y tế thì phải làm thế nào?

Có hai thẻ bảo hiểm y tế thì phải làm thế nào

Chào luật sư! Tôi có một số thắc mắc như sau mong Luật Quang Huy giải đáp cho tôi: hiện nay tôi đang có 2 thẻ bảo hiểm y tế.

Một thẻ được cấp theo đối tượng hộ nghèo, sau đó tôi đi làm công ty thì công ty cấp thêm cho tôi một thẻ bảo hiểm y tế mới.

Vậy hiện tại tôi có hai thẻ bảo hiểm y tế vậy tôi có thể khám thẻ bảo hiểm nào cũng được hay không?


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Luật Quang Huy, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:


Có được sử dụng đồng thời hai thẻ bảo hiểm y tế không?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014, mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy, bạn không thể cùng một lúc sở hữu và sử dụng đồng thời hai thẻ bảo hiểm y tế.


Phải làm sao khi có hai thẻ bảo hiểm y tế?

Tính mức hưởng khi có hai thẻ bảo hiểm y tế

Theo khoản 2 Điều 13 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 và khoản 7 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH nếu đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng được xác định thứ tự đầu tiền theo quy định tại Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2018, và được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Điều 12 Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định về thức tự các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế như sau:

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

Như trường hợp của bạn, bạn vẫn phải tham gia đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng là người lao động và được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng hộ nghèo.

Có hai thẻ bảo hiểm y tế thì phải làm thế nào
Có hai thẻ bảo hiểm y tế thì phải làm thế nào

Theo quy định tại Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014, khi tham gia bảo hiểm y tế với đối tượng là hộ nghèo sẽ được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh.

Còn trường hợp tham gia bảo hiểm y tế với đối tượng là doanh nghiệp sẽ chỉ được chi trả 80% chi phí khám, chữa bệnh.

Vậy tức là nếu hiện tại, bạn đang có 2 thẻ bảo hiểm y tế như sau:

  • Thẻ bảo hiểm y tế tại doanh nghiệp có ký hiệu là DN4;
  • Thẻ bảo hiểm y tế cấp theo đối tượng hộ nghèo có ký hiệu là HN2.

Thì bây giờ bạn sẽ phải thực hiện thủ tục “gộp 2 thẻ bảo hiểm y tế”, sau khi gộp, ký hiệu trên thẻ y tế của bạn sẽ là: DN2.

Mức hưởng bảo hiểm y tế của bạn sẽ là mức hưởng của đối tượng hộ nghèo, tức là 100% chi phí khám chữa bệnh nếu như họ đi khám chữa bệnh đúng tuyến.

Thực hiện việc chuyển đổi mã quyền lợi khi có hai thẻ bảo hiểm y tế

Để được hưởng quyền lợi ở mức cao nhất bạn phải làm thủ tục thay đổi mã quyền lợi BHYT với các giấy tờ sau:

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);
  • Thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị;
  • Giấy tờ chứng minh hưởng quyền lợi cao hơn: Sổ hộ khẩu; hoặc giấy xác nhận của UBND cấp xã nơi có đối tượng cư trú.

Sau khi nộp các giấy tờ này lại cho công ty, công ty sẽ tiến hành làm hồ sơ xin cấp đổi mức hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế cho bạn lên cơ quan bảo hiểm xã hội.


Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết luật bảo hiểm y tế 2014.
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, quản lí sổ bảo hiểm sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế
  • Công văn 4996/BHXH-CSYT về chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ bảo hiểm y tế

Trên đây là phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề: có hai thẻ bảo hiểm y tế thì nên làm thế nào?

Nếu còn vấn đề gì chưa rõ hoặc thắc mắc trong bài viết này bạn vui lòng liên hệ với tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top