Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông không?

Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông không?

Trường hợp bị tai nạn giao thông mà không phải tai nạn lao động thì sẽ được hưởng chế độ ốm đau.

Rất nhiều người thắc mắc về việc bị tai nạn giao thông có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội hay không khi họ đang tham gia đóng bảo hiểm?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn cụ thể quý bạn đọc về điều kiện hưởng, mức hưởng và thủ tục để hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông.


Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông hay không?

Người lao động khi bị tai nạn giao thông sẽ được hưởng chế độ ốm đau nếu không đủ điều kiện để hưởng chế độ tai nạn lao động.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau: 

  • Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.
  • Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.
  • Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

Theo quy định của pháp luật, trường hợp bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định thì được hưởng chế độ ốm đau.

Tóm lại nếu bạn bị tai nạn giao thông sẽ được hưởng chế độ ốm đau nếu:

  • Không đủ điều kiện hưởng chế độ thai nạn lao động;
  • Không bị tai nạn lao động do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy.

Thời gian hưởng ốm đau khi bị tai nạn giao thông

Tùy theo thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội sẽ có quy định cụ thể về số ngày nghỉ tối đa hưởng chế độ ốm đau trong năm. 

Đối với trường hợp làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên; 

Trường hợp làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng thêm 10 ngày.

Thời gian hưởng tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.


Mức hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông

Mức hưởng mỗi ngày bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Mức hưởng = Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc

24 ngày

x 75% x Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

Trường hợp bạn mới bắt đầu làm việc hoặc trước đó đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội, sau đó bị gián đoạn thời gian làm việc mà phải nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau ngay trong tháng đầu tiên trở lại làm việc thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó.


Thủ tục hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Để được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông bạn phải chuẩn bị những giấy tờ như sau:

  • Giấy ra viện hoặc giấy khám bệnh do cơ sở khám chữa bệnh cấp;
  • Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau ;
  • Sổ bảo hiểm xã hội.

Ngoài những giấy tờ trên, khi nộp hồ sơ bạn có thể phải nộp kèm theo bản sao có chứng thực chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Người sử dụng lao động của bạn sẽ phải lập danh sách 01B-HSB.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Trong thời hạn 45 ngày bạn nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nơi đang đóng bảo hiểm xã hội.

Số lượng: 1 bộ hồ sơ.

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của bạn, người sử dụng lao động lập Danh sách theo mẫu nộp 01 bản cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đơn vị đang đóng bảo hiểm xã hội kèm theo hồ sơ đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau.

Bước 3: Giải quyết hồ sơ và trả kết quả

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho bạn.

Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.


     Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông không? Nếu còn bất kỳ vấn đề gì chưa rõ hoặc thắc mắc, vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

        Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top