Thời gian hưởng chế độ ốm đau có tính ngày lễ không?

Thời gian hưởng chế độ ốm đau có tính ngày lễ không?

Thời gian hưởng chế độ ốm đau ngắn ngày của người lao động không tính ngày lễ còn đối với thời gian hưởng chế độ ốm đau dài ngày tính bao gồm cả ngày lễ.

Bạn đang thắc mắc về nghỉ việc hưởng chế độ nghỉ ốm đau có tính ngày lễ không?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp cho bạn về vấn đề này.


Thời gian hưởng chế độ ốm đau ngắn ngày có tính ngày lễ không?

Thời gian hưởng chế độ ốm đau ngắn ngày của người lao động không tính ngày lễ.

Khoản 1 Điều 26 và Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội quy định như sau về chế độ ốm đau ngắn ngày cũng như chế độ nghỉ con ốm như sau:

Về thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động

Đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên
Làm việc trong điều kiện bình thường 30 ngày 40 ngày 60 ngày
Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên 40 ngày 50 ngày 70 ngày

Về thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau khi con ốm:

  • Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.
  • Nếu cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội, khi con ốm đau người cha hoặc người mẹ đều được nghỉ theo thời gian như trên.

Đối với tất cả thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau như trên đều không tính ngày nghỉ Lễ và nghỉ Tết.

Ví dụ: Chị A là công nhân may, đóng bảo hiểm xã hội đã được 3 năm.

Chị A bị ốm đau bệnh tật phải nghỉ việc điều trị 5 ngày trong đó có 1 ngày lễ là ngày 2/9.

Chiếu theo quy định trên, thời gian hưởng chế độ ốm đau ngắn ngày của chị A là 4 ngày (trừ 01 ngày nghỉ lễ 2/9).


Thời gian hưởng chế độ ốm đau dài ngày có tính ngày lễ không?

Thời gian hưởng chế độ ốm đau dài ngày có tính ngày lễ.

Khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định đối với trường hợp người lao động nghỉ ốm do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành sẽ được nghỉ hưởng chế độ bảo hiểm ốm đau như sau:

  • Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;
  • Trường hợp người lao động đã hưởng hết 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Ví dụ: Chị Hạnh đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội, chị Hạnh mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày và được bác sĩ chỉ định nghỉ việc 90 ngày để hưởng chế độ ốm đau. Trong 90 ngày chị Hạnh nghỉ việc gồm có:

Vì thời gian nghỉ chế độ ốm đau dài ngày có tính bao gồm cả ngày nghỉ lễ và thứ 7 chủ nhật nên trong 90 ngày được xét nghỉ thì có 12 ngày chủ nhật (là ngày nghỉ hàng tuần của công ty), 2 ngày nghỉ lễ 30/4, 1/5 và 76 ngày làm việc.

Như vậy, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau dài ngày của chị có tính cả ngày nghỉ lễ.


Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề chế độ ốm đau có tính ngày lễ không?

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top