Bảo hiểm y tế cho người nước ngoài

Bảo hiểm y tế người nước ngoài

Người nước ngoài có được tham gia bảo hiểm y tế hay không?

Mức hưởng bảo hiểm y tế của người nước ngoài tại Việt Nam là bao nhiêu?

Làm thế nào để người nước ngoài tham gia bảo hiểm y tế tại Việt Nam?

Qua bài viết dưới đây công ty Luật Quang Huy chúng tôi sẽ giải đáp vấn đề này như sau:


Người nước ngoài có được tham gia bảo hiểm y tế không?

Đối với người nước ngoài là người lao động tại Việt Nam

Khoản 1 Điều 1 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định nhóm tham gia bảo hiểm y tế do người lao động và người sử dụng lao động đóng có:

  • Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên;
  • Người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập và người quản lý điều hành hợp tác xã hưởng tiền lương;

Như vậy, luật không quy định chỉ có người lao động Việt Nam mới được tham gia đóng bảo hiểm y tế nên người lao động nước ngoài lao động hợp pháp tại Việt Nam vẫn sẽ là đối tượng được tham gia bảo hiểm y tế.

Bên cạnh đó, người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam cũng là đối tượng được tham gia đóng bảo hiểm y tế tại Việt Nam.

Đối với người nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo hình thức di chuyển nội bộ doanh nghiệp quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP của Chính phủ về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế.

Đây là hướng dẫn cụ thể của Bộ Y tế tại Công văn số 389/BYT-BH.

Đối với người nước ngoài không phải là người lao động

Nếu người nước ngoài muốn tham gia bảo hiểm y tế nhưng không phải là người lao động, họ có thể đăng ký tham gia tự nguyện.

Hình thức tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện duy nhất là đóng bảo hiểm y tế theo hộ gia đình.

Điều này đồng nghĩa với việc, người nước ngoài phải có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú cùng các thành viên khác ở Việt Nam.


Mức đóng bảo hiểm y tế cho người nước ngoài

Đối với người nước ngoài là người lao động tại Việt Nam

Pháp luật về bảo hiểm y tế không có sự phân biệt về mức đóng đối với người lao động là công dân Việt Nam hay là công dân nước ngoài.

Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của người lao động nước ngoài bằng 4,5% mức tiền lương tháng trong đó người sử dụng đóng 3% còn người lao động chịu trách nhiệm đóng 1,5%.

Pháp luật về bảo hiểm y tế không có sự phân biệt về mức đóng đối với người lao động là công dân Việt Nam hay là công dân nước ngoài.

Mức đóng bảo hiểm y tế được xác định theo tỷ lệ phần trăm của tiền lương theo hợp đồng lao động, tương tự như mức tiền lương căn cứ đóng bảo hiểm xã hội.

Bảo hiểm y tế người nước ngoài
Bảo hiểm y tế người nước ngoài

Đối với người nước ngoài không phải là người lao động

Theo điểm e khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, mức đóng bảo hiểm y tế của các thành viên trong hộ gia đình được xác định:

  • Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở;
  • Người thứ 2 đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất;
  • Người thứ 3 đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất;
  • Người thứ 4 đóng bằng 50% mức đóng của người thứ nhất;
  • Từ người thứ 5 trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Tuỳ thuộc vào người nước ngoài là người tham gia thứ mấy của gia đình thì mức đóng bảo hiểm y tế sẽ theo công thức trên. Cụ thể:

Thành viên hộ gia đình

Mức đóng

Người thứ 1

67.050 đồng/tháng

Người thứ 2

46.935 đồng/tháng

Người thứ 3

40.230 đồng/tháng

Người thứ 4

33.525 đồng/tháng

Người thứ 5 trở đi

26.820 đồng/tháng


Thủ tục tham gia bảo hiểm y tế cho người nước ngoài

Đối với người nước ngoài là người lao động tại Việt Nam

Khi người lao động nước ngoài giao kết hợp đồng lao động với công ty, người lao động nước ngoài đó sẽ phải điền thông tin vào tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo mẫu TK1-TS.

Sau đó, người sử dụng lao động sẽ phải lập danh sách báo tăng lao động lên cơ quan bảo hiểm xã hội nơi công ty đặt trụ sở. Các danh sách đó bao gồm:

  • Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (Mẫu D02-TS).
  • Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

Sau đó, cơ quan bảo hiểm sẽ xét duyệt hồ sơ và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động bằng phương thức gửi qua đường bưu điện cho công ty.

Tuy nhiên, hiện nay khi Bảo hiểm xã hội đã phát hành ứng dụng VssID, người lao động có thể sử dụng thẻ bảo hiểm y tế điện tử trên điện thoại thông minh.

Đối với người nước ngoài không phải là người lao động

Trường hợp người nước ngoài tự nguyện tham gia bảo hiểm y tế sẽ phải tự đăng ký tại đại lý thu bảo hiểm tại xã phường hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú.

Hồ sơ đăng ký bao gồm giấy tờ tuỳ thân và hộ khẩu/sổ tạm trú.

Sau đó, tại các đơn vị đăng ký sẽ phát tờ khai và hướng dẫn cụ thể cũng như có giấy hẹn ngày được cấp thẻ bảo hiểm.


Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với người nước ngoài

Mức hưởng bảo hiểm y tế dành cho lao động nước ngoài cũng tương tự đối với người nước ngoài tham gia tự nguyện, được quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Vậy người nước ngoài tham gia bảo hiểm y tế sẽ được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến tại các cơ sở y tế (áp dụng tỷ lệ than toán một số thuốc, hoá chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế).

Người có thẻ bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh trái tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng khi đi khám đúng tuyến theo tỷ lệ sau:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương: 32% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh: 80% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước;
  • Tại bệnh viện tuyến huyện: 80% chi phí khám chữa bệnh.

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung 2014
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH về Quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN, quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT.

Trên đây là phần giải đáp thắc mắc về vấn đề bảo hiểm y tế cho người nước ngoài.

Trong quá trình giải đáp nếu còn vấn đề thắc mắc gì bạn có thể liên hệ trực tiếp với Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn và giải đáp trực tiếp

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top