Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người khuyết tật

Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người khuyết tật

Người khuyết tật là những người gặp rủi ro trong cuộc sống, sức khỏe không đủ để làm việc dẫn đến không đủ khả năng để tự lo liệu cho cuộc sống của mình.

Do vậy, nhà nước sẽ giúp đỡ nhằm tạo điều kiện để họ có cuộc sống tốt hơn. Ngoài các chính sách bảo trợ xã hội khác, người lao động còn sẽ được chăm sóc sức khỏe, cụ thể sẽ được hưởng quyền lợi của bảo hiểm y tế.

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ trình bày cụ thể các vấn đề liên quan đến quyền lợi bảo hiểm y tế cho người khuyết tật.


Người khuyết tật là gì?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật Người khuyết tật có quy định về khái niệm người khuyết tật như sau:

Người khuyết tật là người bị khiếm khuyết một hoặc nhiều bộ phận cơ thể hoặc bị suy giảm chức năng được biểu hiện dưới dạng tật khiến cho lao động, sinh hoạt, học tập gặp khó khăn.

Như vậy, người khuyết tật là người có khiếm khuyết về một hoặc nhiều bộ phận cơ thể hoặc bị suy giảm chức năng hạn chế đáng kể và lâu dài trong việc tham gia của người khuyết tật vào hoạt động xã hội so với những người có thể trạng và tinh thần bình thường khác.

Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người khuyết tật
Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người khuyết tật

Mức hưởng bảo hiểm y tế cho người khuyết tật

Về mức hưởng bảo hiểm y tế hiện nay cho người khuyết tật được quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số 146/2018/NĐ-CP như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định này;

Người khuyết tật là đối tượng được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng nếu người khuyết tật đi khám chữa bệnh đúng tuyến, khi được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chuyển tuyến điều trị, khi khám lại theo yêu cầu điều trị hoặc trong trường hợp cấp cứu.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, trường hợp người khuyết tật đi khám bệnh trái tuyến tỉnh và trái tuyến trung ương sẽ không được quỹ bảo hiểm y tế chi trả.

Trường hợp người khuyết tật tự ý đi điều trị nội trú trái tuyến tỉnh sẽ chỉ được bảo hiểm y tế chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh.

Trường hợp người khuyết tật tự ý đi điều trị nội trú trái tuyến trung ương sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 40% chi phí khám chữa bệnh.


Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế cho người khuyết tật có giá trị sử dụng

Về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế cho người khuyết tật có giá trị sử dụng được quy định tại khoản 3 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP như sau:

3. Đối với đối tượng quy định tại khoản 8 Điều 3 Nghị định này, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày được hưởng trợ cấp xã hội tại quyết định của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Khác với các đối tượng khác, đối với người tham gia bảo hiểm y tế là người khuyết tật thì thẻ bảo hiểm y tế sẽ có giá trị sử dụng từ ngày có quyết định hưởng trợ cấp xã hội của Ủy ban nhân dân cấp huyện.


Thủ tục cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người khuyết tật

Người khuyết tật là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế do ngân sách nhà nước đóng, thủ tục cấp thẻ bảo hiểm y tế được quy định tại khoản 5 Điều 11 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP như sau:

Ủy ban nhân dân xã có trách nhiệm lập danh sách đối tượng quy định tại Điều 2; các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 16 và 17 Điều 3; khoản 1, 2 và 4 Điều 4 và Điều 5 Nghị định này.

Do vậy, người khuyết tật là đối tượng do Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm lập danh sách cấp thẻ bảo hiểm y tế chứ không phải tiến hành thủ tục đăng ký đóng nào cả.


Cơ sở pháp luật:

  • Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Luật Người khuyết tật năm 2010;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế.

Trên đây là toàn bộ những nội dung liên quan đến Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người khuyết tật.

Nếu bạn là người đã, đang và sẽ tham gia bảo hiểm y tế gặp phải bất kì vướng mắc nào, đừng ngần ngại hãy Liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế miễn phí qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI

Scroll to Top